DanLuat 2015

CTHĐQT + Giám đốc + P. giám đốc có phải nộp BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #124187 17/08/2011

    vithao

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2011
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    CTHĐQT + Giám đốc + P. giám đốc có phải nộp BHXH

    Xin hỏi luật sư, nếu các chức vụ CTHĐQT + Giám đốc + P. giám đốc được bổ nhiệm mà không có hợp đồng thì có phải nộp BHXH không ạ?
     
    3890 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #125126   21/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13367)
    Số điểm: 92326
    Cảm ơn: 3014
    Được cảm ơn 4645 lần
    SMod

    Theo quy định của Nghị định 152/2006 về đối tượng tham gia BHXH như sau. Theo đó có thể hiểu cả 3 vị trí mà bạn nêu ra đều thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

    Điều 2. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Nghị định này bao gồm:

    1. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động kể cả cán bộ quản lý, người lao động làm việc trong hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã hưởng tiền công theo hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên.

    3. Người lao động là công nhân quốc phòng, công nhân công an làm việc trong các doanh nghiệp thuộc lực lượng vũ trang.

    4. Người lao động đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà chưa nhận bảo hiểm xã hội một lần trước khi đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, bao gồm các loại hợp đồng sau đây:

    a) Hợp đồng với tổ chức sự nghiệp, doanh nghiệp được phép hoạt động dịch vụ đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài, doanh nghiệp đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài dưới hình thức thực tập, nâng cao tay nghề và doanh nghiệp đầu tư ra nước ngoài có đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài;

    b) Hợp đồng với doanh nghiệp Việt Nam trúng thầu, nhận thầu, công trình ở nước ngoài;

    c) Hợp đồng cá nhân.

    Các đối tượng quy định tại Điều này gọi chung là người lao động.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-