CSGT nhận tiền đút lót cho ra khỏi ngành

Chủ đề   RSS   
  • #341573 28/08/2014

    nguyentoanhhao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CSGT nhận tiền đút lót cho ra khỏi ngành

    Cho tôi hỏi khi 1 người bị cảnh sát phạt vi phạm giao thông, ngưiời đó không nộp phạt mà đút tiền cho công an. Sau khi đút tiền xong người vi phạm có quyền tố ngược lại csgt không?

    Nếu vậy thì csgt đó có bị cho nghỉ việc k?

    Người vi phạm sẽ bị phạt bao nhiêu về tội đưa tiền đút lót???

    Cập nhật bởi nguyentoanhhao ngày 28/08/2014 01:41:09 CH
     
    13446 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #341648   28/08/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14730)
    Số điểm: 102097
    Cảm ơn: 3396
    Được cảm ơn 5247 lần
    SMod

    Chính mình đã sai còn nói ai nữa, hic

     
    Báo quản trị |  
  • #343629   10/09/2014

    nguyentoanhhao
    nguyentoanhhao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người vi phạm sai thì đúng, nhưng có quyền tố lại kẻ nhận tiền đút fải k?

    Người vi phạm sẽ đi đóng tiền phạt cho lỗi của mình, và nhận thêm tội dút lót csgt. Nhưng csgt đó fải cho nghỉ việc thì mới dẹp được những loại csgt như vậy đúng k?

     
    Báo quản trị |  
  • #497374   19/07/2018

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 57 lần


    Trong trường hợp, nếu người vi phạm không chủ động ra trình diện và khai báo trước khi bị phát giác thì dù đưa hối lộ trị giá dưới 2.000.000 đồng thì vẫn có thể bị xử phạt hành chính theo điểm c, khoản, Điều 20 Nghị đinh 167/2013 với mức phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng về hành vi “Đưa tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác cho người thi hành công vụ để trốn tránh việc xử lý vi phạm hành chính”.

     
    Báo quản trị |  
  • #508982   30/11/2018

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 346 lần


    Chuyện này không nói thì thôi, nói ra thì chính bạn là người cũng sai phạm về tội đưa hối lộ, chính bạn là nguyên nhân dẫn đến việc đưa đút lót này để công an nhận và thả bạn đi. Việc làm này của bạn chẳng khác nào nói chính tôi đưa hối lộ để cảnh sát nhận sau đó đi tố ngược lại cảnh sát đó. Sự cám dỗ và sức mạnh của đồng tiền là đúng nhưng đăng này bạn lại đưa hối lộ cho cảnh sát, một người không sao nhưng khi người này người kia thấy bạn đưa hồi lộ đc đi thì họ học theo và làm như vậy, thử hỏi xã hội này với những con người như bạn cứ dùng đồng tiền để có thể trốn tránh sai phạm thì hỏi cảnh sát không muốn nhận cũng vẫn phải chấp nhận sự thật rằng nhận tiền để cho qua .

     
    Báo quản trị |  
  • #508984   30/11/2018

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2012
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 25 lần


    Bạn vừa thực hiện hành vi hối lộ xong lại đi sang tố giác thì chính bạn cũng là người góp phần tạo ra việc hối lộ này, tại sao bạn lại không tuân thủ đúng luật giao thông hoặc chấp nhận nộp phạt mà lại đi hối lộ rồi đi tố giác người khác vì hành vi sai của mình?

     
    Báo quản trị |  
  • #509026   30/11/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1149)
    Số điểm: 7560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 160 lần


    Trước tiên hành vi bạn đưa tiền cho cảnh sát giao thông - người đang thi hành công vụ để trốn tránh việc xử lý vi phạm hành chính là bạn đã sai rồi, giờ bạn tố giác cảnh sát giao thông nhận hối lộ thì bạn vừa bị xử lý vì hành vi vi phạm hành chính, vừa xử phạt thêm hành vi hối lộ. Cảnh sát giao thông thì tùy mức độ sẽ bị xử lý kỷ luật bạn à

     
    Báo quản trị |  
  • #509108   30/11/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Phản hồi

    Theo mình thì việc bạn đút tiền cho cảnh sát giao thông là sai rồi, việc gì cũng phải nhìn hai mặt, khi bạn vi phạm nhưng lại không muốn người ta làm đúng trình tiền thủ tục vì cảm thấy mất thời gian các kiểu nên bạn thực hiện hành vi đút lót này, nếu như bạn không vi phạm và khi vi phạm bạn cứ chấp hành đúng quy định về xử phạt thì liệu có việc nhận hối lộ nhiều như bây giờ. Và hành vi này cũng là hành vi vi phạm pháp luật và bị xử phạt nhé
     
    Báo quản trị |  
  • #509127   30/11/2018

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 284 lần


    Đối với người điều khiển phương tiện vi phạm luật giao thông có hành vi đưa tiền cho CSGT để bỏ qua lỗi vi phạm, đã có dấu hiệu tội Đưa hối lộ, quy định tại Điều 364 Bộ luật Hình sự 2015. Nếu có căn cứ xác định người vi phạm đưa hối lộ cho CSGT từ 2 triệu đồng thì sẽ bị xử lý hình sự. Nếu việc đưa tiền có giá trị dưới mức này thì không cấu thành tội Đưa hối lộ. Trong trường hợp người vi phạm không chủ động khai báo hành vi đưa tiền và bị cơ quan chức năng phát giác, lúc đó dù đưa hối lộ dưới 2 triệu đồng vẫn có thể bị xử phạt hành chính theo Điều 20, Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #512201   14/01/2019

    Thực sự mình không hiểu mục đích bạn đưa tiền cho cảnh sát giao thông làm gì khi định đưa rồi đi tố giác họ. Chính những hành động như bạn mà Cảnh sát giao thông mới suốt ngày o ép bắt dân lành hối lộ khi phạm lỗi để qua đường. Việc tố giác của bạn cũng chỉ để bạn bị xử phạt thôi còn cảnh sát giao thông cùng lắm lại kiểm điểm này nọ chứ cũng ko ăn thua gì đâu bạn. Theo mình lần sau nếu bạn muốn làm một công dân gương mẫu thì khi bị phạt nên lấy biên lai đóng trực tiếp tại cơ quan nhà nước, chứ đừng hối lộ như vậy nữa nhé.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #513150   30/01/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Đúng như ý kiến của các bạn trên, ở đây nếu như ngay từ đầu bạn đã có ý định đưa tiền hối lộ cho CSGT thì bạn còn tố cáo hành vi nhận hối lộ của CSGT làm gì? Chưa kể đến việc bạn còn có thể bị xử phạt VPHC về hành vi đưa tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác cho người thi hành công vụ để trốn tránh việc xử lý vi phạm hành chính (khoản 3 Điều 20 Nghị định 167/2013/NĐ-CP). 
     

     

    Cập nhật bởi thuylinh2311 ngày 30/01/2019 06:07:26 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #568485   28/02/2021

    Người vi phạm sau khi đưa tiền cho CSGT cảm thấy hành vi của mình là sai, hối hận thì có quyền tự khai báo tố giác hành vi nhận hối lộ của CSGT (người thi hành công vụ) và được xem là 1 tình tiết giảm nhẹ theo Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012.

    Mức xử phạt đối với 'người hối lộ hối hận' tại Điều 20, Khoản 3, điểm c của Nghị định Số: 167/2013/NĐ-CP

    Điều 20. Hành vi cản trở, chống lại việc thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ hoặc đưa hối lộ người thi hành công vụ
    ...
    3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    ...
    c) Đưa tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác cho người thi hành công vụ để trốn tránh việc xử lý vi phạm hành chính.

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Vi-pham-hanh-chinh/Nghi-dinh-167-2013-ND-CP-xu-phat-vi-pham-hanh-chinh-an-ninh-an-toan-xa-hoi-phong-chua-chay-213552.aspx

    Tuy nhiên, nếu chẳng may lỡ đưa hối lộ từ 2 triệu đồng trở lên sẽ bị xử lý hình sự, theo Bộ Luật Hình sự:
     
    Điều 364. Tội đưa hối lộ
     
    1. Người nào trực tiếp hay qua trung gian đã đưa hoặc sẽ đưa cho người có chức vụ, quyền hạn hoặc người khác hoặc tổ chức khác bất kỳ lợi ích nào sau đây để người có chức vụ, quyền hạn làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
     
    a) Tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;
     
    b) Lợi ích phi vật chất.
     
    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Trach-nhiem-hinh-su/Bo-luat-hinh-su-2015-296661.aspx

    Năm 2011, thượng tá Trần Thanh Trà, Phó phòng CSGT TP HCM thời điểm đó cho biết đã có CSGT bị đuổi khỏi ngành vì giữ quá 100k 

    https://vnexpress.net/giu-qua-100-000-dong-co-csgt-da-bi-duoi-khoi-nganh-2212465.html
     
    Bây giờ thì mình không biết.
     
    Báo quản trị |