DanLuat 2015

CSGT có quyền lập chốt ở đâu?

Chủ đề   RSS   
  • #423864 07/05/2016

    eyestorm
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2013
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 3127
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 96 lần


    CSGT có quyền lập chốt ở đâu?

    Khi tham gia giao thông, việc bạn nhìn thấy cảnh sát giao thông lập chốt kiểm tra trên đường dường như là điều quá bình thường. Nhưng đôi khi, vì các chốt kiểm tra này được lập ở những nơi khá "khó hiểu" nên không tránh khỏi nhiều trường hợp mình tự đặt câu hỏi cho mình: Việc lập chốt kiểm tra của CSGT được quy định như thế nào trong luật?

    Theo quy định tại các Điều 8, 9, 10 và 11 Mục 3 Thông tư số 01/2016/TT-BCA ngày 4/1/2016 của Bộ Công an, có 4 hình thức tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của cảnh sát giao thông gồm:

    - Tuần tra kiểm soát công khai;

    - Tuần tra kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang;

    - Kiểm soát thông qua hệ thống giám sát;

    - Huy động các lực lượng cảnh sát khác và công an xã phối hợp tuần tra, kiểm soát.

    Điều 8 Thông tư này quy định các phương thức tuần tra, kiểm soát công khai bao gồm

    Điều 8 :

    a) Tuần tra, kiểm soát cơ động;

    b) Kiểm soát tại Trạm Cảnh sát giao thông;

    c) Kiểm soát tại một điểm trên đường giao thông;

    d) Tuần tra, kiểm soát cơ động kết hợp kiểm soát tại một điểm trên đường giao thông.

    Tuy nhiên, để tránh việc tùy tiện lập chốt kiểm tra, Điều luật quy định việc tuần tra, kiểm soát công khai phải có kế hoạch được Trưởng phòng tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông, Trưởng công an cấp huyện trở lên phê duyệt. Kế hoạch tuần tra, kiểm soát phải ghi rõ thời gian, tuyến đường, địa điểm thực hiện tuần tra, kiểm soát.

    Ngoài ra, khi tuần tra, kiểm soát công khai (trên đường giao thông nói chung) phải thực hiện các quy định sau đây:

    a) Sử dụng trang phục theo đúng quy định của Bộ Công an;

    b) Sử dụng phương tiện giao thông hoặc đi bộ để tuần tra, kiểm soát trong phạm vi địa bàn được phân công;

    c) Sử dụng các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, vũ khí, công cụ hỗ trợ theo quy định của pháp luật và Thông tư số 01 nói trên. 

    Như vậy, theo quy định trên thì có thể hiểu rằng CSGT chỉ được "lập chốt kiểm tra" (tức là "kiểm soát tại một điểm trên đường giao thông") tại những nơi được trưởng phòng cảnh sát giao thông, trưởng công an cấp huyện trở lên phê duyệt. 

     

    Hãy theo đuổi sự ưu tứu, thành công sẽ theo đuổi bạn !

     
    3172 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-