DanLuat 2015

CSGT có được phép giữ nhiều loại giấy tờ cùng lúc ?

Chủ đề   RSS   
  • #200802 13/07/2012

    cancer0o0

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    CSGT có được phép giữ nhiều loại giấy tờ cùng lúc ?

    Tôi có phạm lỗi vượt quá 56./50 km/h trong nội thành...CSGT lập biên bản, tạm giữ cả bằng lái và giấy đăng kí xe của tôi đồng thời..trên BB có ghi cả 2 giấy tờ này.

    Theo như ND34 tôi biết thì hình như chỉ được phép giữ 1 trong các giấy tờ của tôi thôi

    Xin hỏi CSGT giữ cả 2 loại giấy tờ trên đồng thời là đúng hay sai ?

    Thanks!

     
    3960 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200806   13/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chào bạn, có lẽ anh CSGT nghĩ rằng bạn quá tốc độ trên 10 km/h, cho nên mới giữ cả 2 loại giấy tờ này. Nếu quá tốc độ trên 10 km/h trong nội thành thì bạn sẽ bị giữ GPLX, còn giấy đăng ký xe là giữ để buộc bạn tới thi hành xử phạt chăng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    cancer0o0 (13/07/2012)
  • #200813   13/07/2012

    cancer0o0
    cancer0o0

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    ntdieu viết:

    Chào bạn, có lẽ anh CSGT nghĩ rằng bạn quá tốc độ trên 10 km/h, cho nên mới giữ cả 2 loại giấy tờ này. Nếu quá tốc độ trên 10 km/h trong nội thành thì bạn sẽ bị giữ GPLX, còn giấy đăng ký xe là giữ để buộc bạn tới thi hành xử phạt chăng.

    Ý mình muốn hỏi là CSGT có được phép thu đồng thời 2 loại giấy tờ khác nhau ko ?

    nếu CSGT được phép thì văn bản PL nào quy định vấn đề này..

    ( tôi có tranh luận khá lâu với anh đó, và yêu cầu chỉ thu GPLX còn trả lại tôi đăng kí xe vì đó là tài sản cá nhân.. nhưng cuối cùng chỉ nhận được câu về tự mà đọc lại NĐ 34...)

    Thanks

     
    Báo quản trị |  
  • #200825   13/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào

    Theo trình bày tình huống trên của bạn là có căn cứ. CSGT chỉ được giữ giấy phép lái xe hoặc giấy đăng ký xe hoặc các giấy tờ có liên quan khác...

    Theo quy định tại:

    NĐ 34/2010/NĐ-CP

    Điều 54. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

    ....

    2. Ngoài những trường hợp tạm giữ phương tiện quy định tại khoản 1 Điều này, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm đối với các hành vi vi phạm khác trong lĩnh vực giao thông đường bộ theo quy định tại Điều 46 và khoản 3 Điều 57 của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính.

    Pháp lệnh xử phạt vi phạm hành chính: 04/2008/PL-UBTVQH12 sửa đổi, bồ sung một số điều của Pháp lệnh xử phạt vi phạm hành chính năm 2002:

    Điều 57. Thủ tục phạt tiền

    3. Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm, thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy phép lái xe hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt. Nếu cá nhân, tổ chức vi phạm không có những giấy tờ nói trên, thì người có thẩm quyền xử phạt có thể tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm.

    Như vậy, theo tình huống trên, CSGT chỉ được phép giữ 1 trong hai loại giấy tờ GPLX hoặc giấy đăng ký xe.

    Chúc bạn thành công!

    Trâ

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    cancer0o0 (14/07/2012)
  • #200852   14/07/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Họ cầm chuôi, bao giờ cũng đảm bảo giữ những thứ cần thiết để đảm bảo quyết định xử phạt được thi hành. Giả sử có trường hợp mức phạt tiền cao hơn chi phí làm lại giấy phép lái xe người vi phạm sẽ bỏ của chạy lấy người thì họ lại "thả gà ra đuổi". Vậy nên họ giữ cả đăng ký xe cho ăn chắc, các nhà "làm luật" đã lường trước điều này rồi

     
    Báo quản trị |  
  • #200862   14/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chào bạn , theo tôi phỏng đoán ở bài trên thì anh CSGT nghĩ rằng bạn vi phạm ở mức nặng hơn xử phạt hành chính, nghĩa là GPLX của bạn đương nhiên bị giữ, cũng đồng nghĩa trường hợp của bạn không thuộc khoản 3 điều 57 được trích dẫn bên trên => anh ta giữ 2 loại giấy tờ là có cơ sở

    Trường hợp phỏng đoán của tôi là sai, nghĩa là bạn chỉ bị xử phạt hành chính thôi, không có hình phạt bổ sung, thì tất nhiên CSGT chỉ được giữ 1 loại giấy tờ thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #200863   14/07/2012

    cancer0o0
    cancer0o0

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Thanks các bạn..vậy lần sau mình có thể tranh luận với Xxx..

     
    Báo quản trị |