DanLuat 2015

cscđ có được phép dừng xe trước 22h để kiểm tra hành chính không?

Chủ đề   RSS   
  • #366445 07/01/2015

    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    cscđ có được phép dừng xe trước 22h để kiểm tra hành chính không?

    chào các anh chị luật sư, em xem trên mạng thì rất nhiều ng nói về cscđ chỉ dc dừng xe kiểm tra hành chính sau 22h, vậy trước 22h thì sao? đọc nhiều nhưng ko hề thấy nhắc tới điều khoản nào thông tư nào quy định việc cscđ chỉ dc dừng xe sau 22h để kiểm tra hành chính và trước 22h thì như thế nào.

    vậy các anh chị nào biết thông tin này thì chia sẻ cho em với ạ, hoặc có thông tư nào quy định thì cho em xin em đọc ạ

    em xin cảm ơn ạ

     
    7880 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #366459   07/01/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 4 điều 68 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì:

    "Điều 68. Phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt:
    ...
    4. Cảnh sát trật tự, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:
    a) Điểm đ, Điểm i Khoản 1; Điểm g, Điểm h Khoản 2; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h Khoản 4; Điểm b Khoản 5; Điểm b, Điểm d Khoản 7; Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10 Điều 5;
    b) Điểm e Khoản 2; Điểm a, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm o Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm e Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8; Khoản 9 Điều 6;
    c) Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i Khoản 2; Điểm b, Điểm d, Điểm đ Khoản 3; Điểm d, Điểm e, Điểm g Khoản 4; Điểm b, Điểm c Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 7;
    d) Điểm c, Điểm e, Điểm g Khoản 1; Khoản 2; Khoản 3; Khoản 4 Điều 8;
    đ) Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12;
    e) Khoản 1, Khoản 2, Khoản 4, Khoản 5 Điều 15;
    g) Điều 18, Điều 20;
    h) Điểm b Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm đ, Điểm e Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm c Khoản 6 Điều 23;
    i) Điều 26, Điều 29;
    k) Khoản 4, Khoản 5 Điều 31; Điều 32, Điều 34;
    l) Điều 46, Điều 48, Điều 49, Điều 50, Điều 51, Điều 66, Điều 67.
    ..."
    Như vậy, đã có thẩm quyền xử lý thì khi người tham gia giao thông có các hành vi vi phạm nêu trên thì CSCĐ vẫn được quyền xử lý trong quá trình họ đi tuần hoặc phối hợp làm nhiệ vụ với CSGT và không phụ thuộc vào thời gian bạn nhé!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (07/01/2015)
  • #366477   07/01/2015

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    hi

    Hi cảm ơn bạn, nhưng đấy là có vi phạm hoặc có dấu hiệu vi phạm bạn à, còn trường hợp k có dấu hiệu vi phạm ý, rất nhìu lần mình bị cscđ dừng k lý do hỏi bảo k vi phạm nhưng họ chỉ ktra hành chính rồi cho đi, do k rõ luật nên mình ngậm bồ hòn thui
     
    Báo quản trị |  
  • #366489   07/01/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    quanghung12 viết:
    Hi cảm ơn bạn, nhưng đấy là có vi phạm hoặc có dấu hiệu vi phạm bạn à, còn trường hợp k có dấu hiệu vi phạm ý, rất nhìu lần mình bị cscđ dừng k lý do hỏi bảo k vi phạm nhưng họ chỉ ktra hành chính rồi cho đi, do k rõ luật nên mình ngậm bồ hòn thui

    Thì chức năng của CSCĐ là phối hợp tuần tra và đảm bảo an ninh trật tự trên địa bàn tuần tra. Họ có quyền yêu cầu dừng xe để kiểm tra nếu có nghi vấn (cái này thì pó tay rồi) và nếu kiểm tra không có dấu hiệu vi phạm thì họ cho đi. Hiện nay CSGT có quyền yêu cầu dừng xe để kiểm tra và nếu không phát hiện lỗi vi phạm thì họ sẽ xin lỗi người được kiểm tra (đã có quy định của ngành). Nói tóm lại thì trong những trường hợp đó thì mình nên chấp hành và cũng chẳng có phiền phức gì khi dừng xe vài phút.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (07/01/2015)
  • #366525   07/01/2015

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    Cái đó là bắt bóng đó gặp chú nào nhát nó dọa 1 tí là lòi lỗi ra còn nếu mình cứng thì lại cho đi thôi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hipgov vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (07/01/2015)
  • #366587   07/01/2015

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    hii

    Hii mình nói về luật với họ nhưng họ bảo họ dc quyền dừng bất kì xe máy nào cho dù k vi phạm để ktra hành chính, mình xem trên mạng thì chỉ nói sau 22h cscđ mới dc phép ktra hành chính nhưng vấn đề là k bit dc đó là thông tư nghị định nào nên đuối lý ngay
     
    Báo quản trị |