Công văn 2499: Bộ Nội vụ đề xuất bỏ, cắt giảm những chứng chỉ nào đối với công chức, viên chức?

Chủ đề   RSS   
  • #572020 03/06/2021

    jacktran159

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2021
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 1060
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 120 lần


    Công văn 2499: Bộ Nội vụ đề xuất bỏ, cắt giảm những chứng chỉ nào đối với công chức, viên chức?

    Bộ Nội vụ đề xuất bỏ, cắt giảm những loại chứng chỉ nào?

    Sau khi thực hiện chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ, Bộ Nội vụ đã phối hợp với các Bộ, ngành tổ chức rà soát lại các chứng chỉ đối với công chức, viên chức. Ngày 28/5/2021, Bộ Nội vụ gửi Công văn 2499/BNV-CCVC báo cáo Thủ tướng và đề xuất bỏ, cắt giảm một số loại chứng chỉ.

    Cụ thể, tại Phần II của Công văn, Bộ Nội vụ có ý kiến như sau:

    1. Đề nghị bỏ quy định bắt buộc về chứng chỉ ngoại ngữ, tin học trong công tác tuyển dụng và bổ nhiệm, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức. Bao gồm:

    - Bỏ quy định bắt buộc về chứng chỉ ngoại ngữ của 74 ngạch công chức và 155 chức danh nghề nghiệp viên chức;

    - Bỏ quy định bắt buộc về chứng chỉ tin học của 74 ngạch công chức và 142 chức danh nghề nghiệp viên chức.

     2. Cắt giảm các quy định về chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn ngạch công chức, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức theo hướng tích hợp các chương trình bồi dưỡng có nội dung tương đồng trong cùng một nhóm ngạch công chức, chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành để tăng cường bồi dưỡng theo yêu cầu của vị trí việc làm; theo đó đề xuất GIẢM:

    - 17 chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn ngạch công chức

    - 87 chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức (xem chi tiết tại Phụ lục II đính kèm cuối bài)

    3. Giao Bộ Nội vụ tham mưu Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định 101/2017/NĐ-CP về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức theo hướng:

    - Không quy định cụ thể các chương trình bồi dưỡng theo các ngạch công chức hoặc hạng viên chức; thời hạn mỗi chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn ngạch, chức danh nghề nghiệp không quá 08 tuần; nội dung, chương trình, hình thức, thời gian bồi dưỡng do Bộ quản lý chuyên ngành quy định cụ thể (Điều 17);

    - Quy định việc bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh lãnh đạo, quản lý được thực hiện trước hoặc sau khi bổ nhiệm (thực hiện tương tự như bồi dưỡng về kiến thức quốc phòng và an ninh);

    - Sửa quy định về bồi dưỡng theo vị trí việc làm, bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng chuyên ngành bắt buộc hàng năm là căn cứ để đánh giá mức độ hoàn thành nhiệm vụ của công chức, viên chức;

    - Sửa đổi quy định về việc sử dụng chứng chỉ bồi dưỡng, chỉ quy định về việc thay thế giữa các loại chứng chỉ, còn việc sử dụng chứng chỉ bồi dưỡng trong công tác tuyển dụng, nâng ngạch, thăng hạng hoặc bổ nhiệm sẽ được quy định tại các văn bản khác của Chính phủ có liên quan đến công tác tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức, viên chức (Điều 18 và Điều 26).

    Xem và tải toàn bộ Công văn tại file đính kèm!

     
    1117 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn jacktran159 vì bài viết hữu ích
    admin (09/06/2021) ThanhLongLS (03/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận