Công ty yêu cầu nghỉ phép năm

Chủ đề   RSS   
  • #220106 15/10/2012

    dancy111

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty yêu cầu nghỉ phép năm

    Công ty yêu cầu nghỉ phép năm trong thời gian nghỉ việc báo trước

    Tôi báo trước công ty 45 ngày để chấm dứt HĐLĐ không xác định thời hạn. Công ty yêu cầu tôi nghỉ 10 ngày phép năm còn lại trong thời gian 45 ngày này để không quy 10 ngày phép đó thành 10 ngày tiền công. Tôi muốn làm đến hết 45 ngày và lãnh 10 ngày phép đó bằng tiền công. Vậy công ty yêu cầu tôi nghỉ như vậy có sai luật không? Cảm ơn Luật sư.

    Cập nhật bởi dancy111 ngày 16/10/2012 09:05:58 SA trình bày lại chi tiết hơn
     
    10878 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dancy111 vì bài viết hữu ích
    THUYSUONG2209 (19/06/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #220267   16/10/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Công ty không có quyền yêu cầu cá nhân bạn sử dụng phép năm.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    thientruong2505 (13/03/2014)
  • #220301   16/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    congtyluatdanviet
    congtyluatdanviet

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2012
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 36 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp bạn nêu luật sư xin tư vấn như sau:

    Bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đã báo trước cho Công ty 45 ngày, công ty bạn yêu cầu bạn nghỉ 10 ngày phép năm là trái quy định của luật lao động.

    Tại Điều 74 - Bộ luật lao động năm 2002 được sửa đổi bổ sung năm 2007 quy định chế độ nghỉ phép hàng năm như sau:

    1. Người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

    - 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    - 14 ngày làm việc, đối với người lao động làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

    -16 ngày làm việc, đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt.

    Nếu bạn làm việc cho công ty đủ 12 tháng trở lên thì bạn được nghỉ 12 ngày làm việc trong năm và được hưởng nguyên lương. Trường hợp bạn không nghỉ chế độ 12 ngày phép năm thì Công ty phải thanh toán tiền lương những ngày bạn làm việc đó.

    Chúc bạn thành công.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn congtyluatdanviet vì bài viết hữu ích
    THUYSUONG2209 (19/06/2013) thientruong2505 (13/03/2014)
  • #268381   11/06/2013

    anhnhudhg
    anhnhudhg

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi: người lao động có thời gian đóng BHXH là 20 năm nhưng trong khoảng thời gian đó người này làm việc cho 2 doanh nghiệp (và Doanh nghiệp của tôi là doanh nghiệp thứ hai, người đó làm được 6 năm). Như vậy, ở Doanh nghiệp của tôi người đó được cộng thêm 1 ngày phép hay là công thêm 4 ngày?

    Xin cám ơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhnhudhg vì bài viết hữu ích
    THUYSUONG2209 (19/06/2013)
  • #429712   04/07/2016

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định, cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hàng năm của người lao động được tăng thêm 01 ngày.

    Như vậy, người lao động làm việc cho công ty bạn được 6 năm thì được tăng thêm 01 ngày.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #269337   15/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14722)
    Số điểm: 102042
    Cảm ơn: 3395
    Được cảm ơn 5241 lần
    SMod

    Chào bạn anhnhudhg, thời gian để tính hưởng phép năm là thời gian làm việc cho doanh nghiệp hiện tại. Những thời gian làm việc cho các DN trước đó sẽ không được tính. Câu trả lời cho bạn là 1 ngày

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    THUYSUONG2209 (19/06/2013)
  • #269671   17/06/2013

    anhnhudhg
    anhnhudhg

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Rất cám ơn ý kiến trả lời của Đại biểu DanLuat.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #269909   18/06/2013

    NguyenGiaGia
    NguyenGiaGia

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khoản 2 Điều 11 BLLĐ quy định: NSDLĐ có quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến NLĐ và phải thông báo trước cho NLĐ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #429750   04/07/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Chào bạn dancy111.

    Luật không quy định cụ thể trường hợp bạn hỏi. nhưng theo tôi Cty yêu cầu bạn nghỉ phép năm trước khi bạn nghỉ thôi việc là không sai luật. Bởi vì nếu bạn còn làm việc, thì thời điểm nghỉ phép do cty thỏa thuận với bạn vào thời điểm thích hợp. Nhưng do bạn nghỉ giữa chừng nên cty giải quyết để bạn nghỉ hết tiêu chuẩn phép là đúng.

    Cty chỉ trả tiền những ngày phép đó trong trường hợp không thể bố trí cho bạn nghỉ phép được thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #429871   05/07/2016

    sonnahrm
    sonnahrm

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    Nghỉ phép là quyền của người lao động dựa trên sự đồng ý của người sử dụng lao động khi thỏa thuận nghỉ phép.

    Nếu như người lao động không có nhu cầu nghỉ phép thì số ngày phép còn lại sẽ được thanh toán bằng tiền hoặc chuyển sang năm sau là do từng doanh nghiệp quy định trong nội quy lao động.

    Trong t/h này bạn có thể nghỉ phép hoặc không.

    - Nếu nghỉ cần xem kỹ trong nội quy lao động của cty có quy định v/v trong thời gian báo trước ko đc nghỉ phép không? (nhiều doanh nghiệp quy định như vậy trong nội quy lao động) Để tránh vi phạm nội quy.

    - Không nghỉ thì thỏa thuận với NSDLD thanh toán những ngày chưa nghỉ. Mỗi tháng làm việc tính 1 ngày phép (theo quy tắc làm tròn).

    Thân ái!

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896