Công ty yêu cầu bồi thường hợp đồng lao động như vậy có đúng không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #547007 26/05/2020

    anlt1993

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty yêu cầu bồi thường hợp đồng lao động như vậy có đúng không ạ?

    Thưa luật sư.Tôi có kí hợp đồng có thời hạn 2 năm với một công ty bảo vê.Trong bản hợp đồng có ghi là nếu tôi nghỉ việc trước thời hạn với bất cứ lý do gì đều phải bồi thường 4 triệu tiền đào tạo và 6 triệu tiền bồi thường hợp đồng .Tôi đã làm việc ở công ty hơn 1 năm và vừa rồi tôi có viết đơn xin nghỉ việc và đã báo trước cho công ty 30 ngày.Đến khi nghỉ việc tôi đã bị công ty trừ 10 triệu .Tôi nghe nói công ty làm vậy là trái quy định của pháp luật.Vậy cho tôi hỏi công ty làm vậy có đúng hay không.Trân trọng cám ơn!

     
    830 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anlt1993 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547420   29/05/2020

    Đầu tiên, nội quy trong hợp đồng đã sai ở chỗ không được nghỉ việc trước thời hạn vì bất kỳ lý do nào.

    Theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng của người lao động thì:

    - Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    + Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    + Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    + Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    + Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    + Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    + Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    + Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục

    Theo đó, người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nếu thuộc một trong các trường hợp trên.

    Trường hợp anh chấm dứt hợp đồng mà không thuộc các trường hợp quy định trên thì anh phải bồi thường theo quy định tại Điều 43 Bộ luật lao động 2012:

    - Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    - Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    - Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    => Trường hợp công ty yêu cầu anh bồi thường tiền đào tạo 4 triệu đồng là có cơ sở. Tuy nhiên phải bồi thường thêm 6 triều tiền bồi thường là không có căn cứ, anh chỉ phải bồi thường nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trandothucuyen96@gmail.com vì bài viết hữu ích
    anlt1993 (01/06/2020)
  • #548062   31/05/2020

    anlt1993 viết:

    Thưa luật sư.Tôi có kí hợp đồng có thời hạn 2 năm với một công ty bảo vê.Trong bản hợp đồng có ghi là nếu tôi nghỉ việc trước thời hạn với bất cứ lý do gì đều phải bồi thường 4 triệu tiền đào tạo và 6 triệu tiền bồi thường hợp đồng .Tôi đã làm việc ở công ty hơn 1 năm và vừa rồi tôi có viết đơn xin nghỉ việc và đã báo trước cho công ty 30 ngày.Đến khi nghỉ việc tôi đã bị công ty trừ 10 triệu .Tôi nghe nói công ty làm vậy là trái quy định của pháp luật.Vậy cho tôi hỏi công ty làm vậy có đúng hay không.Trân trọng cám ơn!

    Về việc bồi thường 4 triệu tiền đào tạo, nếu công ty có thực hiện việc đào tạo cho bạn thì căn cứ trên thỏa thuận này có quyền yêu cầu bạn bồi thường. Còn về việc bồi thường 6 triệu là không có cơ sở. Hơn nữa công ty không được trực tiếp khấu trừ tiền bồi thường khi trả lương như vậy. Bạn có thể thực hiện khiếu nại để được giải quyết nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    anlt1993 (01/06/2020)