Công ty xuất khẩu lao động có phải thành lập trung tâm đào tạo ngoại ngữ

Chủ đề   RSS   
  • #472863 30/10/2017

    Công ty xuất khẩu lao động có phải thành lập trung tâm đào tạo ngoại ngữ

    Em xin chào Luật sư,

    Công ty em hoạt động trong lĩnh vực XKLĐ, có giấy phép kinh ( trong giấy phép kinh doanh có ngành nghề đào tạo ngoại ngữ, giáo dục nghề nghiệp) , có giấy phép XKLĐ, và có 1 trung tâm đào tạo tiếng Nhật cho lao động đăng ký đi xuất khẩu lao động,.

    Em không biết là trung tâm đào tạo tiếng Nhật này có phải xin thủ tục cấp phép của sở giáo dục và đào tạo không? hay cty hoạt động XKLD bắt buộc phải có trung tâm đào tạo tiếng cho người lao động trước khi xuất cảnh nên k cần xin cấp phép.

    Nhờ luật sư giải đáp thắc mặc giúp em,

    Em chân thành cám ơn

    Thoa Nguyễn

     
    8892 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473791   06/11/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo như thông tin bạn cung cấp mình xin trả lời bạn như sau:

    Căn cứ Điều 9 Luật Người lao động việt nam đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng về điều kiện cấp giấy phép dịch vụ đưa người Việt Nam đi nước ngoài lao động có ghi:

    “Doanh nghiệp có vốn pháp định quy định tại khoản 2 Điều 8 của Luật này có đủ các điều kiện sau đây thì được cấp Giấy phép:

    1. Có đề án hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;

    2. Có bộ máy chuyên trách để bồi dưỡng kiến thức cần thiết cho người lao động trước khi đi làm việc ở nước ngoài và hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. Trường hợp doanh nghiệp lần đầu tham gia hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài thì phải có phương án tổ chức bộ máy chuyên trách để bồi dưỡng kiến thức cần thiết và hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;

    3. Người lãnh đạo điều hành hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài phải có trình độ từ đại học trở lên, có ít nhất ba năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài hoặc hoạt động trong lĩnh vực hợp tác và quan hệ quốc tế;

    4. Có tiền ký quỹ theo quy định của Chính phủ.”

     

    Như vậy, công ty XKLĐ không bắt buộc phải có trung tâm bồi dưỡng ngoại ngữ mà chỉ cần có bộ máy chuyên trách để bổ dưỡng kiến thức cần thiết cho người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo quyết định số 18/2007/QĐ-BLĐTBXH của Bộ Lao Động và Thương Binh Xã Hội.

     

    Như vậy, nếu muốn thành lập trung tâm bồi dưỡng ngoại ngữ trực thuộc doanh nghiệp bạn vẫn phải xin cấp phép của sở giáo dục đào tạo theo Điều 13 Thông tư số 03/2011/TT-BGDĐT của Bộ Giáo Dục- Đào Tạo. 

    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM