Công ty vay tiền của cá nhân có phải thông qua chuyển khoản ngân hàng?

Chủ đề   RSS   
  • #496870 14/07/2018

    thiepoanh

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2018
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 930
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Công ty vay tiền của cá nhân có phải thông qua chuyển khoản ngân hàng?

    Chào mọi người mình có một vài thắc mắc sau. Mong mọi người góp ý

    1. Nếu công ty A vay tiền của một cá nhân thì có phải thông qua chuyển khoản ngân hàng không ạ?

    2. Nếu nhận khoản tiền lãi thì cá nhân nói trên có phải xuất hoá đơn cho công ty A hay không?

    3. Cá nhân đó phải nộp những loại thuế gì tỷ lệ bao nhiêu %?
     

     
    7901 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thiepoanh vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (14/07/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496878   14/07/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Thứ nhất: Có bắt buộc chuyển khoản ngân hàng đối với khoản vay đó hay không?

    Khoản 1 Điều 4 và khoản 2 Điều 3 của Thông tư 09/2015/TT-BTC có quy định:

    "Điều 4. Hình thức thanh toán trong giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau giữa các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng

    1. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng (là các doanh nghiệp không thành lập, tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng) khi thực hiện các giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau sử dụng các hình thức thanh toán được quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này.

    "Điều 3. Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác

    2. Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:

    a) Thanh toán bằng Séc;

    b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

    c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành".

    Như vậy, theo quy định trên, pháp luật chỉ giới hạn về vấn đề giao dịch thanh toán không dùng tiền mặt giữa các doanh nghiệp với nhau mà thôi. Do đó, công ty vay tiền của cá nhân thì không bắt buộc phải thực hiện theo hình thức chuyển khoản 

    Thứ hai: Vấn đề xuất hóa đơn.

    Cá nhân không bắt buộc phải xuất hóa đơn đối với trường hợp này đâu ạ. Do đó, chỉ cần hợp đồng vay tiền và chứng từ thanh toán giữa các bên là được rồi chị nhé (có thể kiểm tra quy định tại Thông tư 39/2014/TT-BTC)
     

    Thứ ba: Cá nhân này phải chịu thuế thu nhập cá nhân đối với khoản tiền lãi chị nhé. Cụ thể, điểm a khoản 3 Điều 2 của Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định:

    "Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

    Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

    3. Thu nhập từ đầu tư vốn

    Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:

    a) Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn tại tiết g.1, điểm g, khoản 1, Điều 3 Thông tư này".

    Về xác định thuế đối với khoản thu nhập này, chị có thể kiểm tra Điều 10 của Thông tư 111 trên. Trong đó thuế suất được xác định là 5%

    4. Cách tính thuế

    Số thuế thu nhập cá nhân phải nộp  = Thu nhập tính thuế × Thuế suất 5%

     
    Báo quản trị |