Công ty tư nhân không có phép năm có phạm luật lao động hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #558557 25/09/2020

    LYHONGDUYEN

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Công ty tư nhân không có phép năm có phạm luật lao động hay không ?

    Em làm cho một công ty tư nhân, nhưng hợp đồng lao động của công ty em ko để phép năm, em hỏi sếp thì sếp bảo là công ty tư nhân thường không có phép năm, như vậy em không được nghỉ phép năm, và không có phép năm luôn, vậy công ty có vi phạm luật lao động ko ạ ? Nếu có vậy em phải làm gì ạ ? vì đây là quyền lợi của e ạ ?

     

     
    324 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LYHONGDUYEN vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558648   26/09/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14720)
    Số điểm: 102017
    Cảm ơn: 3393
    Được cảm ơn 5238 lần
    SMod

    vậy công ty có vi phạm luật lao động ko ạ ? => có

    Nếu có vậy em phải làm gì ạ ? => em phải yêu cầu cty làm đúng luật. nếu có công đoàn thì nhờ công đoàn can thiệp, mà nhiều khả năng cty không có công đoàn cho nên bạn liên hệ liên đoàn lao động quận huyện để nhờ họ can thiệp. Trường hợp cuối cùng là đi tìm công việc khác

     

     
    Báo quản trị |  
  • #559194   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo quy định tại Điều 111 Bộ Luật lao động 2012 thì hằng năm người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động, số ngày phép năm được pháp luật quy định cụ thể. Quy định này áp dụng đối với người sử dụng lao động nói chung, do đó đối với công ty tư nhân vẫn phải thực hiện theo quy định pháp luật về nghỉ hằng năm của người lao động. Công ty bạn làm như vậy là vi phạm pháp luật lao động. Bạn có thể làm đơn khiếu nại nộp lên cơ quan có thẩm quyền về lao động tại nơi bạn làm việc để bảo vệ quyền lợi của mình. 

     
    Báo quản trị |