DanLuat 2015

Công ty trốn nợ phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #207816 17/08/2012

    hiennguyen77

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty trốn nợ phải làm sao?

    xin luật sư tư vấn giúp em!

    bác em cho 1 công ty vay 200 triệu lãi suất 9% thời hạn vay 6 tháng. hết thời hạn vay trong hợp đồng, công ty này đã trả 30 triệu đồng. sau đó. công ty này chuyển trụ sở kinh doanh . công ty có thông báo cho bác em số điện thoại. nhưng lần nào bác em gọi đến thì đều không liên lạc được.

    mong luật sư giúp bác em với. làm thế nào để bác em có thể đòi được nợ mà không biết số điện thoại và địa chỉ mới của công ty kia.

    em xin chân thành cảm ơn!

     
    3440 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #207976   18/08/2012

    dungabcluat
    dungabcluat
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2089
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 117 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề đòi nợ là lĩnh vực rất phức tạp, bạn cần nghiên cứu kỹ để xác định giải pháp.

    Nếu doanh nghiệp vay nợ có giấy tờ chuẩn, có khả năng đòi nhưng trây ỳ: khởi kiện dân sự.

    Nếu doanh nghiệp bỏ trốn nhằm mục đích chiếm đoạt tài sản: Tố cáo công an tội "lạm dụng tín nhiệm, chiếm đoạt tài sản" theo diều 140 BLHS hoặc "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản" theo điều 139 BLHS.

    Cũng có thể áp dụng Luật phá sản để dùng sức ép công luận và số đông để buộc doanh nghiệp phải trả nợ.

    Chúc bạn thành công

    Luật sư. Chuyên Tư vấn doanh nghiệp - Đại diện theo ủy quyền cho doanh nghiệp

    ĐT 0916029966 Email: dungtvluat@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #449901   19/03/2017

    Chào bạn,

    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa rat ư vấn như sau:

    Thứ nhất, bác bạn phải kiểm tra lại xem công ty có còn hoạt động hợp pháp nữa hay không bằng cách lên cổng thông tin trực tuyến của Sở Kế hoạch đầu tư để tra cứu hoặc lên trụ sở của Sở Kế hoạch đầu tư để có được thông tin. Từ đó, thì bác bạn có thể liên lạc với phía công ty để giải quyết

    Thứ hai, bạn có nói rằng, bác bạn đã gọi cho công ty nhiều lần bằng số điện thoại do công ty cung cấp nhưng đều không liên lạc. Theo quan điểm của tôi, rất có thể công ty đang có hành vi trốn nợ. Bác bạn có thể làm đơn yêu cầu cơ quan có thẩm quyền khởi tố công ty vì tội “Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản”. Cụ thể thì tại Điều 140 BLHS 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 có quy định như sau:

    Điều 140. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

     a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

     b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ trên năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

     

    Hi vọng câu trả lời của tôi có thể giải đáp thắc mắc của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Bình An./

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-