DanLuat 2015

Công ty trả lương Net thì quyết toán thuế TNCN ntn?

Chủ đề   RSS   
  • #354911 07/11/2014

    Dandan172

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty trả lương Net thì quyết toán thuế TNCN ntn?

    Chào các anh chị,

     

    Công ty mình vừa chuyển đổi pháp nhân vào tháng 7/2014. Và cty mình trả lương net cho nhân viên.

    Cho mình hỏi các vấn đề sau:

    Nhân viên A làm việc tại công ty số 1 từ tháng 1/2014, tháng 7/2014 công ty số 1 đóng cửa, công ty số 2 thành lập và ký HĐLĐ với NV A. (Cty số 1 và số 2 là 1 chủ đầu tư)

    1. Nhân viên A ký 1 tháng học việc - 2 tháng thử việc: trích thuế TNCN 10% đúng ko ạ?

    2. Sau thời gian 3 tháng (học và thử việc) - NV A ký HDLD, cuối năm sẽ quyết toán TNCN, nếu được hoàn thuế thì NV A được nhận đúng ko a? Làm sao để cty nhận lại khoản hoàn thuế này vì cty trả lương Net cho nhân viên.

    3. Đối với NV nghỉ hưu, có ký HĐLĐ 1 năm (nhưng ko đóng BH) thì vẫn áp dụng cách tính thuế lũy tuyến đúng ko ạ?

    Cảm ơn các anh chị nhiều.

     

     
    6703 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358190   22/11/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Bạn theo dõi tại Thông tư 111/2013/TT-BTC

    i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

    Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

    Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Nếu ký hợp đồng lao động chính thức với công ty thì thuế tncn với tiền lương tính theo biểu thuế lũy tiến.

    Trường hợp công ty bạn trả lương net, thì phải chịu thêm thuế TNCN, mà cái này nói ra là sai quy định, nên bạn cho NLĐ ký giấy ủy quyền cho công ty quyết toán thuế và hoàn thuế dùm nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Dandan172 (24/11/2014)
  • #358375   24/11/2014

    Dandan172
    Dandan172

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn nhiều nhé

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-