DanLuat 2015

Công ty tôi làm như vậy có vi phạm Luật lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #490261 24/04/2018

    hunre.vnn

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty tôi làm như vậy có vi phạm Luật lao động không?

    Tôi đang làm tại công ty C kể từ tháng 1 năm 2016 đến nay. Từ tháng 2 năm 2016 tôi ký hd chính thức 1 năm một, sau đó công ty không ký tiếp hd đến hiện tại, bảo hiểm cty vẫn đóng. Tuy nhiên, ngày 6 tháng 3 năm 2018 tôi làm đơn xin nghỉ thời gian bắt đầu ngỉ là 16/4/2018, nhưng cty không đồng ý mà yêu cầu t phải tiếp tục làm đến 27/4/2018. Ngày 23/4/2018 cty họp với tôi và bắt tôi phải tiếp tục làm thêm bằng xong công việc trc đó đã giao. Tuy nhiên tính đến nay là ngày 23/4/2018 cty chưa trả đầy đủ phụ cấp tháng 2, lương và phụ cấp tháng 3 cho tôi, sau buổi họp ngày 23/4/2018 công ty gửi mail giữ toàn bộ phụ cấp tháng 3 của tôi với số tiền hơn 4 triệu đồng và yêu cầu khi nào bàn giao công việc k có vướng mắc j thì mới trả, do đặc thù công việc là viết báo báo cáo tư vấn, phụ cấp theo đầu hồ sơ, 50% sẽ đc nhận khi viết xong và nộp hồ sơ có giấy tiếp nhận của cơ wuan quản lý, 50% còn lại sẽ đc nhận sau khi ra kết quả, trong thời gian báo ngỉ trc gần 2 tháng tôi đã hoàn thanhd 50% hồ sơ, tuy nhiên cty không trả. Vậy tôi muốn hỏi công ty có phạm luật k ạ. Tôi xin cảm ơn.

     
    606 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490824   02/05/2018

    TuyenBig
    TuyenBig
    Top 200
    Female
    Lớp 5

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (279)
    Số điểm: 7251
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 211 lần


    Chào bạn, mình có những chia sẻ sau hy vọng sẽ giúp ích cho bạn 

    Quy định tại khoản 2, Điều 22 Bộ luật lao động 2012 về loại hợp đồng lao động:

    - Thời điểm khi chấm dứt HĐLĐ 1 năm của bạn là tháng 02/2017 thì trong thời hạn 30 ngày hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Điều 37 của BLLĐ 2012 quy định quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của NLĐ phải gồm 2 điều kiện: thứ nhất, có lý do được quy định bảo luật; thứ hai, tuân thủ thời hạn báo trước. Riêng đối với người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn thì chỉ cần báo trước 45 ngày mà không cần lý do.           

    Căn cứ vào quy đinh trên thì nếu bạn nộp đơn vào ngày 06/3/2018 thì 45 ngày sau bạn sẽ được nghỉ (tức ngày 20/4/2018)

    BLLĐ 2012 hiện nay chưa có quy định trách nhiệm phải bàn giao công việc của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Tuy nhiên, trường hợp nếu trong nội dung của hợp đồng lao động đã giao kết hoặc nội quy của công ty có quy định về nghĩa vụ phải bàn giao lại công việc trước khi nghỉ việc thì sẽ được áp dụng, giải quyết theo quy định đó.

    Như vậy, đối với trường hợp của bạn cần phải xem xét trong hợp đồng lao động đã giao kết và nội quy lao động có quy định không. Nếu có quy định về việc bắt buộc phải bàn giao công việc trước khi nghỉ việc thì bạn phải thực hiện. Tuy nhiên, khi công ty cố tình không tạo điều kiện cho bạn bàn giao công việc thì bạn có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết. Cụ thể là phòng lao động thương binh và xã hội nơi công ty đặt trụ sở.

    * Về trách nhiệm của NSDLĐ khi chấm dứt HĐLĐ: Quy định tại Điều 47, BLLĐ 2012 thì:

    - Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    - Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    => Với những căn cứ trên bạn hoàn toàn có cơ sở để nhận các khoản tiền mà hai bên đã cam kết,  về việc bàn giao công việc thì bạn dựa vào nội dung trên để xem xét nhé

    Chúc bạn may mắn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-