Công ty TNHH trong lĩnh vực PCCC

Chủ đề   RSS   
  • #484809 10/02/2018

    Công ty TNHH trong lĩnh vực PCCC

    Em có mong muốn thành lập công ty tnhh 2 thành viên nhưng còn vướng mắc:

    1. Thành viên có nhiều vốn hơn có thể ủy quyền cho thành viên ít vốn hơn trong hội đồng quyết định các công việc được không?

    2. Trong nghị định 79/2014/NĐ-CP có quy định "người đứng đầu doanh nghiệp và người đại diện pháp luật phải có văn bằng, chứng chỉ về bồi dưỡng pccc", tức là nếu em thuê một người làm Giám đốc thì chỉ cần người đó có văn bằng, chứng chỉ là được? Và phải đủ cả văn bằng và chứng chỉ hay chỉ cần một trong hai

     
    2087 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #486066   01/03/2018

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo tình huống của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

    1. Theo Khoản 3 Điều 59 Luật Doanh nghiệp 2014 các thành viên thành viên trong hội đồng thành viên có thể ủy quyền cho người đại diện để tham dự và biểu quyết tại cuộc họp của HĐTV. Khái niệm đại diện được giải thích cụ thể tại Điều 134 BLDS 2015 “đại diện là việc cá nhân, pháp nhân (sau đây gọi chung là người đại diện) nhân danh và vì lợi ích của cá nhân hoặc pháp nhân khác (sau đây gọi chung là người được đại diện) xác lập, thực hiện giao dịch dân sự”. Cũng tại Điều này, BLDS 2015 có đưa ra những điều kiện để trờ thành người đại diện ủy quyền cho người khác “Người đại diện phải có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập, thực hiện”. Ta thấy, trong trường hợp này thành viên góp vốn ít hơn có đầy đủ năng lực pháp luật, năng lực hành vi dân sự phù hợp với việc tham dự và biểu quyết trong cuộc họp HĐTV và trong Luật Doanh nghiệp 2014 không hề có điều khoản nào cấm thành viên này không dược làm đại diện ủy quyền cho thành viên khác. Do đó, trong công ty TNHH thành viên có nhiều vốn hơn có thể ủy quyền cho thành viên ít vốn hơn trong hội đồng quyết định các công việc.
    2. Theo Chương VI Nghị định 79/2014 thì điều kiện “người đứng đầu doanh nghiệp và người đại diện pháp luật phải có văn bằng, chứng chỉ về bồi dưỡng pccc” chỉ áp dụng cho các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ phòng cháy chứa cháy. Nếu công ty của bạn hoạt động trong lĩnh vực này thì phải đảm bảo đầy đủ các điều kiện trong Chương VI thì mới được phép hoạt động. Tại điều 47 của Nghị định có giải thích rõ thế nào là các văn bằng chứng chỉ về pccc, theo đó người đứng đầu doanh nghiệp chỉ cần có văn bằng hoặc chứng chỉ, tuy nhiên tùy theo loại dịch vụ pccc mà công ty bạn kinh doanh bạn phải đảm bảo có chứng chỉ phù hợp.

    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.Nguyenthihuong vì bài viết hữu ích
    binhminhmaisang (25/07/2018) hiennguyen195 (04/10/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM