DanLuat 2015

Công ty TNHH MTV do tổ chức làm chủ sở hữu

Chủ đề   RSS   
  • #429934 06/07/2016

    Công ty TNHH MTV do tổ chức làm chủ sở hữu

    Kính gửi Luật sư,

    Hiện tại công ty tôi có 100% vốn đầu tư nước ngoài, muốn mở một công ty TNHH MTV do chính công ty tôi làm chủ sở hữu.

    Theo như tôi tìm hiểu ở Luật Doanh nghiệp cũng như Luật Đầu tư thì hoạt động này hoàn toàn được phép.

    Vậy:

    1. Cần những điều kiện gì để có thể thành lập một công ty như vậy? Và việc đăng ký ngành nghề có phải tuân theo Luật Đầu tư hay không?

    2. Sau khi thành lập một công ty mới thì công ty này được xem là công ty "thuần Việt" (100% vốn Việt Nam) hay vẫn là công ty có vốn đầu tư nước ngoài?

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    1716 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430147   07/07/2016

    chenn
    chenn

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn. Mình xin phép nêu ý kiến để bạn xem xét và tham khảo như sau: 

    1. Thứ nhất, về điều kiện thành lập công ty TNHH một thành viên.

    Theo quy định tại Điều 73 Luật Doanh nghiệp 2014 Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là doanh nghiệp do một tổ chức hoặc một cá nhân làm chủ sở hữu (sau đây gọi là chủ sở hữu công ty); chủ sở hữu công ty chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn điều lệ của công ty;  

    Ngoài ra để thành lập công ty TNHH một thành viên phải đáp ứng được các điều kiện quy định tại Điều 18 Luật doanh nghiệp 2014.

    Mặt khác để thành lập công ty TNHH một thành viên cần tuân thủ các điều kiện sau:

    - Tên công ty: Không bị trùng, không gây nhầm lẫn...;

    - Trụ sở: Hợp pháp, có địa chỉ rõ ràng;

    - Ngành nghề kinh doanh: Đảm bảo có trong hệ thống ngành nghề kinh tế quốc dân hoặc pháp luật chuyên ngành;

    - Vốn: Đảm bảo vốn pháp định đối với các ngành nghề yêu cầu vốn pháp định;

    - Chủ doanh nghiệp: Không vi phạm khoản 2 Điều 18 Luật doanh nghiệp 2014.

    - Do một tổ chức hoặc một cá nhân duy nhất làm chủ sở hữu;

    Về hồ sơ để đăng ký thành lập công ty TNHH một thành viên thì anh có thể tham khảo và chuẩn bị các giấy tờ cần thiết theo Điều 22 Luật doanh nghiệp 2014.

     và việc đăng ký ngành nghề phải tuân theo luật đầu tư. 

    Mặt khác theo Luật Doanh nghiệp 2014, doanh nghiệp vẫn phải ghi ngành, nghề kinh doanh trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp và mỗi khi thay đổi, bổ sung ngành, nghề kinh doanh vẫn phải gửi thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh, chỉ không ghi ngành, nghề kinh doanh trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Nghĩa là hồ sơ do doanh nghiệp kê khai vẫn phải ghi ngành, nghề kinh doanh như cũ, cái mới chỉ khác là không ghi ngành, nghề kinh doanh trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp do cơ quan đăng ký kinh doanh cấp.

              Theo quy định mới, khi doanh nghiệp muốn bổ sung ngành, nghề kinh doanh (một trong những nội dung bị thay đổi nhiều nhất) thì chỉ cần gửi thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh mà không phải cấp mới Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (do giấy này không ghi ngành, nghề kinh doanh). Việc này sẽ thuận lợi, nhanh chóng cho doanh nghiệp. Đồng thời, muốn biết doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề gì, trước kia phải lệ thuộc vào nội dung ngành, nghề kinh doanh ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, thì nay sẽ vô cùng đơn giản, tiện lợi hơn.

    2. Thứ 2, về việc công ty đó có được coi là công ty nước ngoài hay là công ty thuần việt thì: Vì là vốn 100% của VN nên là công ty thuần việt. Trừ khi là công ty con của công ty nước ngoài thì sẽ không được coi là công ty thuần việt. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-