DanLuat 2015

Công ty TNHH MTV có được quyền ký hợp đồng, giao dịch với đại diện theo pháp luật của công ty?

Chủ đề   RSS   
  • #399825 17/09/2015

    Công ty TNHH MTV có được quyền ký hợp đồng, giao dịch với đại diện theo pháp luật của công ty?

    Kính gửi: Luật sư!!!

    Tôi kính nhờ Quý luật sư tư vấn 02 vấn đề sau:

    Tôi vừa thành lập Cty TNHH MTV TM DV vận tải do chính tôi làm chủ (cá nhân) và đại diện doanh nghiệp (tôi làm Giám đốc Cty).

    1. Tôi có 06 chiếc xe do tôi đứng tên sở hữu. Tôi có thể ký hợp đồng thuê 06 chiếc xe trên để đưa vào hoạt động kinh doanh của Công ty được không (tôi đại diện công ty để ký hợp đồng với chính tôi).

    2. Tôi có lập 01 hợp đồng thuê căn nhà do tôi đứng tên sở hữu làm trụ sở công ty. Nhưng khi đem ra phòng công chứng thì bị từ chối vì cho rằng đại diện hai bên ký hợp đồng chỉ là một người. Như vậy ý kiến từ chối của phòng công chứng có đúng không?

    Chân thành cám ơn sự giúp đỡ của Luật sư!

     
    2239 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399829   17/09/2015

    Chào bạn, với thắc mắc của bạn, Luật Hải Nguyễn xin chia sẻ như sau:

    Theo quy định của pháp luật thì việc  Ct TNHH MTV tự ký kết hợp đồng, giao dịch với chính chủ sở hữu của công ty sẽ không bị hạn chế, Luật doanh nghiệp 2014 chỉ quy định: "Hợp đồng, giao dịch giữa công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ sở hữu với chủ sở hữu công ty hoặc người có liên quan của chủ sở hữu công ty phải được ghi chép lại và lưu giữ thành hồ sơ riêng của công ty." (khoản 5 Điều 86 Luật doanh nghiệp 2015). Như vậy, bạn tự trả lời cho câu hỏi của mình nhé. Còn về phía bên công chứng, nếu như bạn đã thực hiện đúng các thủ tục, đáp ứng đầy đủ các điều kiện mà họ vẫn nói như vậy thì trước hết bạn hãy giải thích, trích dẫn Luật và nói với họ một cách ôn hòa nhất có thể. 

    Chúc bạn thành công.!.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    chudu325 (17/09/2015) Nguyenducdu.hlu (22/10/2015)
  • #399833   17/09/2015

    Cảm ơn luật sư!!!

    Nhưng tôi nghĩ, công chứng viên cũng có cái lý của họ… bởi theo quy định tại khoản 5 điều 86 như luật sư đã nêu, có quy định rõ “….. do cá nhân làm chủ sở hữu (không phải làm đại diện theo pháp luật)…” Như vậy, nếu tôi làm “chủ sở hữu” và tôi thuê một anh A nào đó làm “đại diện pháp luật” thì việc ký hợp đồng, giao dịch của tôi với Cty là đúng với khoản 5 điều 86 và không trái với khoản 5 điều 144 (luật Dân Sự 2005). Nhưng nếu, tôi vừa là chủ sở hữu vừa là “đại diện theo pháp luật” mà ký với chính mình thì sẽ trái với khoản 5 điều 144 (luật Dân Sự 2005).

    Mong luật sư giải thích thêm!!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-