DanLuat 2015

CÔNG TY TNHH MỘT THÀNH VIÊN

Chủ đề   RSS   
  • #42397 21/01/2010

    tranthimytam

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CÔNG TY TNHH MỘT THÀNH VIÊN

    #ccc" align="center">


    Kính chào các Anh, Chị; em  có một vấn đề tôi xin hỏi như sau:

    Công ty của em là công ty TNHH Một Thành Viên

    Giám đốc là Chủ sở hữu Công ty  và có tham gia điều hành hoạt động kinh doanh trong công ty.

    Vậy hàng tháng Giám đốc có được hưởng lương không và tiền lương của Giám đốc có đưa vào chi phí hợp lý được không?

    Em xin trân trọng cảm ơn!

     
    8537 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #52430   27/05/2010

    andela
    andela
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2009
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Trước tiên bạn làm thủ tục thay đổi thành công ty TNHH 2 thành viên trở lên

    Công ty huy động thêm vốn góp từ 1 hoặc 1 số người khác.  Hồ sơ gồm:

    1.Giấy dề nghị chuyển đổi ( theo mẫu);

    2.Điều lệ công ty chuyển đổi như quy định tại Điều 22 Luật Doanh nghiệp

    3.Danh sách thành viên theo quy định tại Điều 23 Luật Doanh nghiệp

    4.Quyết định của chủ sở hữu công ty về việc huy động thêm phần vốn góp

    5. Xuất trình bản chính và nộp bản sao GCN ĐKKD của doanh nghiệp

    6.1 Giấy tờ chứng thực cá nhân còn hiệu lực của thành viên mới được tiếp nhận vào công ty theo quy định sau:

    - Đối với công dân Việt Nam ở trong nước: Bản sao hợp lệ chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực.

    - Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài: Bản sao hợp lệ hộ chiếu, các giấy tờ xác nhận nguồn gốc Việt Nam theo quy định.

    - Đối với người nước ngoài thường trú tại Việt Nam: Bản sao hợp lệ hộ chiếu, Thẻ thường trú do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

    - Đối với người nước ngoài không thường trú tại Việt Nam: bản sao hợp lệ hộ chiếu cũn hiệu lực.

    6.2 Nếu thành viên mới tiếp nhận là tổ chức, cần nộp thêm các loại giấy tờ sau:

    - Bản sao Quyết định thành lập, Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ tương đương khác, Điều lệ hoặc tài liệu tương đương khác.

    - Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân còn hiệu lực theo khoản 6.1 của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng.


    Trường hợp bạn muốn đưa nhà xưởng vào cty thì bạn nên tham khảo các điều sau đây nhá

    Về chứng từ đối với tài sản góp vốn của doanh nghiệp, căn cứ Công văn số 2926TC/TCT (14/03/2005) của Bộ tài chính:

    Trường hợp góp vốn bằng tài sản không phải đăng ký quyền sở hữu phải có biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản, biên bản định giá tài sản, biên bản điều chuyển tài sản. Các biên bản này được coi là chứng từ hợp pháp để xác định nguyên giá tài sản cố định và được trích khấu hao tài sản cố định theo quy định.

    Trường hợp giá trị tài sản cố định do đơn vị tự định giá không phù hợp so với giá thực tế của tài sản cố định cùng loại hoặc tương đương trên thị trường thì đơn vị phải xác định lại giá trị hợp lý của tài sản cố định; nếu giá trị tài sản cố định vẫn chưa phù hợp với giá thực tế trên thị trường, cơ quan thuế có quyền yêu cầu đơn vị xác định lại giá trị tài sản cố định thông qua hội đồng định giá ở địa phương hoặc tổ chức có chức năng thẩm định giá theo quy định của pháp luật.

    Đối với tài sản, phải đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất góp vốn phải xuất hoá đơn, trong hoá đơn ghi giá trị của tài sản đúng bằng giá trị góp vốn theo biên bản của hội đồng quản trị, dòng thuế GTGT không ghi và gạch chéo. Hoá đơn này làm căn cứ để chuyển quyền sở hữu tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Tài sản góp vốn trong trường hợp này không phải chịu lệ phí trước bạ.

    Riêng tài sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất làm tài sản kinh doanh của doanh nghiệp tư nhân thì không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

    Tính khấu hao với tài sản cố định góp vốn

    Căn cứ Điểm 1.1 Mục III Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN thì tài sản cố định được trích khấu hao vào chi phí hợp lý phải đáp ứng các điều kiện sau:

    a- Tài sản cố định sử dụng vào sản xuất, kinh doanh.
    b- Tài sản phải có đầy đủ hoá đơn, chứng từ và các giấy tờ hợp pháp khác chứng minh tài sản cố định thuộc quyền sở hữu của cơ sở kinh doanh.
    c- Tài sản cố định phải được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của cơ sở kinh doanh theo chế độ quản lý và hạch toán kế toán hiện hành.

    Căn cứ công văn số 2926 TC/TCT ngày 14/3/2005 của Bộ Tài chính v/v chứng từ, thuế đối với tài sản dịch chuyển, góp vốn vào doanh nghiệp thì đối với tài sản góp vốn không phải chịu thuế GTGT, thuế TNDN.

    - Chứng từ đối với tài sản góp vốn được thực hiện như sau:
    a) Trường hợp góp vốn bằng tài sản không phải đăng ký quyền sở hữu phải có biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản, biên bản định giá tài sản, biên bản điều chuyển tài sản. Các biên bản này được coi là chứng từ hợp pháp để xác định nguyên giá tài sản cố định và được trích khấu hao tài sản cố định theo quy định. Trường hợp giá trị TSCĐ do đơn vị tự định giá không phù hợp so với giá thực tế của TSCĐ cùng loại trên thị trường thì đơn vị phải xác định lại giá trị hợp lý của TSCĐ; nếu giá trị TSCĐ vẫn chưa phù hợp với giá thực tế trên thị trường, cơ quan thuế có quyền yêu cầu đơn vị xác định lại giá trị TSCĐ thông qua Hội đồng định giá ở địa phương hoặc tổ chức có chức năng thẩm định giá theo quy định của pháp luật.

    b) Đối với tài sản phải đăng ký quyền sở hữu khi góp vốn phải xuất hoá đơn, trong hoá đơn ghi giá trị đúng bằng giá trị góp vốn theo biên bản của Hội đồng quản trị, dòng thuế GTGT không ghi và gạch chéo. Hoá đơn này làm căn cứ để chuyền quyền sở hữu tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Tài sản góp vốn trong trường hợp này không phải chịu lệ phí trước bạ.

    Số tiền Công ty trả cho bên góp vốn do giá trị của tài sản cao hơn mức tính để góp vốn là khoản trả lại vốn góp, khi chi sử dụng phiếu chi, không được tính vào chi phí.

    Chúc bạn thành công

     
    Báo quản trị |  
  • #52467   28/05/2010

    andela
    andela
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2009
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn tham khảo thêm nghị định 124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008 va thông tư

    134/2007/TT-BTC NGÀY 23 THÁNG 11 NĂM 2007

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-