DanLuat 2015

Công ty TNHH cần QĐ bổ nhiệm giám đốc không ?

Chủ đề   RSS   
  • #435481 08/09/2016

    lehuetn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 101
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty TNHH cần QĐ bổ nhiệm giám đốc không ?

    Xin cho em hỏi, công ty em mới thành lập là công ty TNHH một thành viên thì khi làm hồ sơ thuế ban đầu có cần phải làm quyết định bổ nhiệm giám đốc không ạ? Mong các bác Luật sư giải đáp giúp em. Em cảm ơn

     
    3407 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435506   09/09/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 293 lần


    Chào bạn, chỉ có mở tài khoản ngân hàng mới cần làm quyết định thôi, còn bên thuế thì không cần nhé.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #435522   09/09/2016

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1839)
    Số điểm: 17644
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn thì tùy từng chi cục thuế họ áp dụng cách làm việc khác nhau có thể chi cục thuế yêu cầu quyết định bổ nhiệm, nhưng có thể không?

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #440662   06/11/2016

    hoangthuy511
    hoangthuy511

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2016
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,
    Dựa vào những thông tin bạn cung cấp, tôi có một số trao đổi như sau:

    Theo Điều 67, Luật doanh nghiệp 2014 quy định: “1. Chủ sở hữu công ty bổ nhiệm một hoặc một số người đại diện theo uỷ quyền với nhiệm kỳ không quá năm năm để thực hiện các quyền và nghĩa vụ của mình theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan. Người đại diện theo uỷ quyền phải có đủ các tiêu chuẩn và điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 48 của Luật này.
    2. Chủ sở hữu công ty có quyền thay thế người đại diện theo uỷ quyền bất cứ khi nào.
    3. Trường hợp có ít nhất hai người được bổ nhiệm làm đại diện theo uỷ quyền thì cơ cấu tổ chức quản lý của công ty bao gồm Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và Kiểm soát viên; trong trường hợp này, Hội đồng thành viên gồm tất cả người đại diện theo uỷ quyền”

    Theo khoản 1, Điều 70, Luật doanh nghiệp quy định về Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên:
    “1. Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty bổ nhiệm hoặc thuê Giám đốc hoặc Tổng giám đốc với nhiệm kỳ không quá năm năm để điều hành hoạt động kinh doanh hằng ngày của công ty. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc chịu trách nhiệm trước pháp luật và Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty về việc thực hiện các quyền và nhiệm vụ của mình.”
    Như vậy, đối với công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên thì vẫn phải có quyết định bổ nhiệm giám đốc. Thẩm quyền bổ nhiệm giám đốc công ty thuộc về chủ tịch công ty hoặc hội đồng thành viên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #445178   12/01/2017

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Chào bạn,

    Không chỉ riêng thủ tục làm việc với cơ quan thuế, dựa trên công tác quản lý nội bộ theo quy định của LDN thì việc bổ nhiệm Tổng Giám đốc / Giám đốc của công ty TNHH MTV là bắt buộc (dù có thể Chủ tịch công ty bổ nhiệm chính mình làm Tổng Giám đốc, nếu có).

    Thân chào.

     

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-