công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #189073 28/05/2012

    phuonghuynh1

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    công ty TNHH

     luật sư ơi, cho em hỏi cách giải quyết tình huống sau ạ:
        - công ty trách nhiệm hữu hạn Kinh Đô có 4 thành viên: A, B, C, D chuyên kinh doanh thủy sản. vốn điều lệ của công ty là 1 tỷ đồng, trong đó:
           + A: 200 triệu tiền mặt( 20% vốn)
           + B: chiếc ô tô được các bên định giá 200 triệu (20% vốn)
           + C: tiền măt 100 triệu( 10% vốn)
           + D: kho bãi kinh doanh vật tư được định giá 500 triệu( 50% vốn)
        - theo điều lệ của công ty:
            +D làm chủ tịch hội đồng thành viên.
            + B: giám đốc
            + A: phó giám đốc
      sau 1 năm hoạt động, xảy ra bất đồng giữa B và D. lấy tư cách là chủ tịch hội đồng thành viên, D cắt chức B và bổ nhiệm A làm giám đốc.

     1, quyết định của chủ tịch hội đồng thành viên như vậy là đúng hay sai? vì sao?
     2, pháp luật quy định như thế nào về vần đề này?

    ( dạ, em cám ơn nhiều ạ:) )

     
    2877 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189180   28/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    Gợi ý để bạn làm bài thế này nhé.

    1. SAI. 
    Vì việc cách chức, bổ nhiệm GĐ Cty TNHH 2 thành viên trở lên thuộc quyền của Hội đồng thành viên (điểm đ khoản 2 Điều 47 Luật doanh nghiệp), chứ không thuộc quyền của Chủ tịch Hội đồng thành viên. Chủ tịch Hội đồng thành viên chỉ thay mặt Hội đồng thành viên ký các quyết định đó (điểm đ khoản 2 Điều 49 Luật doanh nghiệp).

    2. Việc giải quyết vấn đề này được quy định tại các Điều 50, 51, 52, 53, 54 Luật doanh nghiệp.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    phuonghuynh1 (30/05/2012)
  • #189837   30/05/2012

    phuonghuynh1
    phuonghuynh1

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    dạ em cám ơn luật sư nhiều:)
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuonghuynh1 vì bài viết hữu ích
    honggam03 (28/08/2012)
  • #209898   28/08/2012

    honggam03
    honggam03

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chào tất cả các cô gì, chú, bác, anh, chị thành viên cho em hỏi một chút về giao dịch giữa hai công ty TNHH. công ty của bạn em là một công ty TNHH nhưng giám đốc công ty ấy lại đứng tên 2 tài khoản vì người ấy cũng mở thêm một công ty TNHH nữa và hai công ty này thực bán hàng cho nhau về mặt hàng đồ nội thất. Vậy có vấn đề gì về thuế không ạ? em xin cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #209955   28/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18011
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1139 lần


       Chào bạn! Rất vui bạn đã gửi câu hỏi tới dân luật trường hợp của bạn tôi nghĩ bạn cần bổ sung thêm các vấn đề sau:

       Giám đốc/ Người đại diện theo pháp luật của hai công ty TNHH là ai?

       Hai tài khoản đứng tên của những ai?

       Khi bạn cung cấp đầy đủ các vấn đề trên các luật sư và thành viên sẽ tư vấn cho bạn cụ thể hơn.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |