công ty TNHH 2 thành viên trở lên

Chủ đề   RSS   
  • #310986 25/02/2014

    khanhchi123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    công ty TNHH 2 thành viên trở lên

    A, B, C, D dự định thành lập một doanh nghiệp có trụ sở tại quận Đống Đa, thành phố Hà Nội với các ngành nghề kinh doanh là: kinh doanh bất động sản và môi giới kết hôn có yếu tố nước ngoài. Nguyện vọng của họ là doanh nghiệp được thành lập phải đáp ứng những yêu cầu sau:

    - Doanh nghiệp có tư cách pháp nhân;

    - Hạn chế người ngoài thâm nhập vào doanh nghiệp với tư cách là thành viên;
    - Các thành viên chịu trách nhiệm hữu hạn đối với các nghĩa vụ tài chính của doanh nghiệp khi doanh nghiệp bị phá sản.

    hỏi: Sau thời hạn cam kết góp vốn lần cuối, C vẫn chưa góp đủ vốn, các thành viên còn lại có quyền quyết định khai trừ tư cách thành viên của C không? Tại sao?

    theo em thì loại hình phù hợp là công ty TNHH 2 thành viên. Nhưng theo em biết thì theo Điều 41 về quyền của các thành viên không có quyền quyết định khai trừ tư cách thành viên.

    xin luật sư tư vấn giúp em ạ !!!

     
    8460 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311150   25/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14550)
    Số điểm: 100744
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    Bạn đã đọc đến điều 41 thì quay lại một chút đọc kỹ điều 39 xem sao

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (27/02/2014)
  • #311187   25/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    ntdieu viết:

    Bạn đã đọc đến điều 41 thì quay lại một chút đọc kỹ điều 39 xem sao

    Chào bạn

    Thay vì SMOD ngồi gãi càm, chịu khó ghi thẳng nội dung các điều luật ra cho các thành viên khác thuận lợi hơn khi nghiên cứu, học hỏi thì quá tốt. :'(

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (26/02/2014)
  • #311204   26/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14550)
    Số điểm: 100744
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    Cám ơn góp ý của hungmaiusa, trong trường hợp này do người hỏi có dư khả năng để tham khảo luật doanh nghiệp, cá nhân tôi thấy không cần thiết phải trích dẫn nội dung điều luật.

    Việc trích dẫn luật lên diễn đàn trong bài viết chỉ để giúp cho người hỏi không học luật (hoặc không có nhu cầu học luật) hiểu rõ vấn đề họ đang quan tâm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (26/02/2014)
  • #311257   26/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Chào bạn ntdieu !

    Ý trên của tôi không phải là "góp ý" mà là một "yêu cầu" giúp đở thì đúng hơn.

    "Việc trích dẫn luật lên diễn đàn trong bài viết chỉ để giúp cho người hỏi không học luật (hoặc không có nhu cầu học luật) hiểu rõ vấn đề họ đang quan tâm." là đúng. Nhưng bạn đã bỏ sót một đối tượng : học luật nhưng ít sử dụng nên "quên".

    Muốn trả lời câu hỏi thì bạn phải tốn công nghiên cứu, khi trả lời bạn ghi giùm rõ ra sẽ giúp những người khác (như tôi) ôn bài lại nhanh hơn.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 26/02/2014 10:39:21 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (26/02/2014)
  • #311285   26/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14550)
    Số điểm: 100744
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    Chào bạn hungmaiusa, trường hợp cụ thể này rất tiếc tôi từ chối trích dẫn điều khoản.

    Tuy nhiên tôi sẽ không có ý kiến gì nếu một thành viên khác trích dẫn luật lên diễn đàn ở chủ đề này hoặc chủ đề khác.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (26/02/2014)
  • #311371   26/02/2014

    khanhchi123
    khanhchi123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều 39 nói về việc thực hiện góp vốn vfa cấp giấy chứng nhận góp vốn, e đã đọc rồi và việc C đương nhiên không còn là thành viên của công ty ( khoản 3 điều 39), ý của e hỏi là các thành viên còn lại có quyền tước bỏ tư cách thành viên của C hay không? hay là chỉ có quyền ưu tiên mua lại số vốn mà C chưa góp đủ và khi đó thì C đương nhiên mất tư cách thành viên, chứ các thành viên còn lại ko có quyền làm như vậy. mong luật sư, giải thích rõ hơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #311373   26/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Chào bạn

    Luật doanh nghiệp :

    Điều 39. Thực hiện góp vốn và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp

    công ty;

    c) Các thành viên còn lại góp đủ số vốn chưa góp theo tỷ lệ phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ công ty.

    Sau khi số vốn còn lại được góp đủ theo quy định tại khoản này, thành viên chưa góp vốn theo cam kết đương nhiên không còn là thành viên của công ty và công ty phải đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật này. 

    Khi thành viên không góp vốn thì Cty có quyền và nghĩa vụ phải đang ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh với thành viên và số vốn góp thực tế.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    khanhchi123 (26/02/2014)
  • #311407   26/02/2014

    khanhchi123
    khanhchi123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi: công ty ở đây là hội đồng thành viên đúng không ạ, vậy câu trả lời là các thành viên có quyền từ bỏ tư cách thành viên của C đúng ko ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #311421   27/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    khanhchi123 viết:

    cho em hỏi: công ty ở đây là hội đồng thành viên đúng không ạ, vậy câu trả lời là các thành viên có quyền từ bỏ tư cách thành viên của C đúng ko ạ?

    Chào bạn.

    Cty sẽ do người đại diện theo pháp luật của Cty thay mặt.

    các thành viên có quyền từ bỏ tư cách thành viên của C đúng ko ạ?: Không đúng. Chính C đã tự từ bỏ tư cách thành viên của mình và cty có trách nhiệm đăng ký KD lại vói nôi dung là C không còn là thành viên của Cty.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    khanhchi123 (27/02/2014)
  • #311584   27/02/2014

    khanhchi123
    khanhchi123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vâng! e cảm ơn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #311976   02/03/2014

    tranvanbinhhn
    tranvanbinhhn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho mình hỏi. Trong trường hợp này C sẽ bị Hội đồng thành viên quyết định khai trừ tư cách thành viên và cty sẽ phải làm lại thủ tục đki kinh doanh. Vậy điều này có hiệu lực ngay từ ngày quyết định này hay có hiệu lực từ khi  thủ tục kinh doanh mới kia có hiệu lực vậy?? mình xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #311979   02/03/2014

    tranvanbinhhn
    tranvanbinhhn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho mình hỏi. Trong trường hợp này C sẽ bị Hội đồng thành viên quyết định khai trừ tư cách thành viên và cty sẽ phải làm lại thủ tục đki kinh doanh. Vậy điều này có hiệu lực ngay từ ngày quyết định này hay có hiệu lực từ khi  thủ tục kinh doanh mới kia có hiệu lực vậyạ??

     
    Báo quản trị |  
  • #312010   02/03/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    tranvanbinhhn viết:

    Cho mình hỏi. Trong trường hợp này C sẽ bị Hội đồng thành viên quyết định khai trừ tư cách thành viên và cty sẽ phải làm lại thủ tục đki kinh doanh. Vậy điều này có hiệu lực ngay từ ngày quyết định này hay có hiệu lực từ khi  thủ tục kinh doanh mới kia có hiệu lực vậyạ??

    Chào bạn.

    Bạn có thể nói rõ hơn là bạn muốn hỏi : "có hiệu lực" là đối với ai ?

     
    Báo quản trị |  
  • #321239   02/05/2014

    trgianglnkt7a2
    trgianglnkt7a2

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2010
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 8 lần


    Xin lỗi các luật sư nên đọc kỹ câu hỏi để có câu trả lời chính xác chứ cứ trả lời thế này họ về áp dụng thì chết ạh!:-P

    Câu hỏi của chủ top ở đây là "C không góp đủ vốn" các bác lại đi trả lời "không góp vốn" xin hỏi 2 cái này có coi là 1 được không ah?

    Xin các bác cho chủ top + mọi người và em một câu trả lời chính xác nhé!

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi trgianglnkt7a2 ngày 02/05/2014 03:31:13 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #321251   02/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    trgianglnkt7a2 viết:

    Xin lỗi các luật sư nên đọc kỹ câu hỏi để có câu trả lời chính xác chứ cứ trả lời thế này họ về áp dụng thì chết ạh!:-P

    Câu hỏi của chủ top ở đây là "C không góp đủ vốn" các bác lại đi trả lời "không góp vốn" xin hỏi 2 cái này có coi là 1 được không ah?

    Xin các bác cho chủ top + mọi người và em một câu trả lời chính xác nhé!

    Trân trọng!

    Chào bạn. 

    góp ý của bạn rất chính xác :  "C không góp đủ vốn" các bác lại đi trả lời "không góp vốn" xin hỏi 2 cái này có coi là 1 được không ah?. Tất nhiên hai khái niệm đó không thể là một.

    Tuy nhiên đây không phải là tình huống thực tế mà là bài tập nên dữ liệu thường không đầy đủ. Do đó giải bài tập phải căn cứ vào ý của câu hỏi.

    Câu hỏi là : "Sau thời hạn cam kết góp vốn lần cuối, C vẫn chưa góp đủ vốn, các thành viên còn lại có quyền quyết định khai trừ tư cách thành viên của C không? Tại sao?"  Nên cần hiểu "C không góp đủ vốn" có ý là  "không góp vốn".

    Nếu góp không đủ và chỉ thiếu một ít thì không thể có câu hỏi : "có quyền quyết định khai trừ tư cách thành viên của C không?"

    Theo bạn thì căn cứ vào đâu bạn cho là không góp đủ vốn là có góp vốn ? Nếu họ phải góp 1 tỷ nhưng đã góp 100 ngàn thì không có quyền xử lý tư cách thành viên hay sao ?:'(

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (02/05/2014)