Công ty TN bắt ký HD 3 năm, nếu thôi việc phải đền 1 năm tiền lương, có trái PL?

Chủ đề   RSS   
  • #198603 04/07/2012

    Phi1975

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty TN bắt ký HD 3 năm, nếu thôi việc phải đền 1 năm tiền lương, có trái PL?

    Thưa luật sư,

    Mong luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp này. Tôi ký hd với một công ty cổ phần VN, họ yêu cầu phải ký hợp đồng có thời hạn là 3 năm. Họ thông báo rằng trong 3 năm đó nếu như tôi nghỉ việc, tự thôi việc thì sẽ phải đền cho công ty 1 năm tiền lương vì khi làm việc ở công ty là sẽ biết nhiều thông tin của công ty (tôi làm ở vị trí marketing). Tôi thấy điều này rất vô lý nên đọc Luật lao động, trong đó có quy định ở Điều 41 khoản 3,4 nếu như tôi đơn phương chấm dứt hd thì sẽ phải đền bù phí đào tạo (nếu có), không được trợ cấp thôi việc, và nếu vi phạm về thời gian báo trước về việc nghỉ việc thì sẽ phải đền bù một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày không báo trước. Như vậy việc công ty yêu cầu tôi đền bù 1 năm tiền lương như vậy có vi phạm pháp luật hay không? nếu có thì tôi có thể khiếu nại ở cơ quan nhà nước nào ạ?

    Xin cảm ơn luật sư rất nhiều.

     
    4916 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com