DanLuat 2015

Công ty thuê xe của chính giám đốc

Chủ đề   RSS   
  • #87352 09/03/2011

    Ganho

    Sơ sinh


    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty thuê xe của chính giám đốc

    Chào các anh chị!

    Các anh chi cho e hỏi Cty em làm dịch vụ vận tải - Cty la Cty TNHH 1 thành viên. Có 02 xe tải mang tên cá nhân giám đốc bây giờ em muốn hạch toán các chi phí xăng dầu... vào Cty thì làm thế nào? Em làm hợp đồng mượn xe có được ko?

    Nếu làm hợp đồng mượn xe thì hai bên đều  mang tên giám đốc thì có hợp lý ko? Nội dung hợp đồng cần quy định như thế nào? Có thể cho em xin mẫu được ko?

    Xin anh chi trả lời giúp em sớm.
    E cảm ơn nhiều!

     
    16478 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87363   09/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Chào.

    Nếu cả 02 xe đều là tài sản cá nhân của giám đốc/ chủ doanh nghiệp và không đưa vào tài sản cố định của công ty thi bạn hoàn toàn có thể ký kết hợp đồng thuê/ mượn giữa công ty và cá nhân.

    Về mẫu hợp đồng thì cũng như hợp đồng thuê/ mượn tài sản chung .
    Đây là quan hệ dân sư giữa cá nhân và pháp nhân.

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kienanls vì bài viết hữu ích
    Ganho (05/10/2011)
  • #87412   09/03/2011

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


             Mình xin bổ sung ý kiến sau:
             Đối với công ty TNHH 1 thành viên khi giao dịch với những người liên quan cần tuân thủ quy định tại điều 75 LDN 2005:
            

    Điều 75. Hợp đồng, giao dịch của công ty với những người có liên quan

    1. Hợp đồng, giao dịch giữa công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là tổ chức với các đối tượng sau đây phải được Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và Kiểm soát viên xem xét quyết định theo nguyên tắc đa số, mỗi người có một phiếu biểu quyết:

    a) Chủ sở hữu công ty và người có liên quan của chủ sở hữu công ty;

    b) Người đại diện theo uỷ quyền, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và Kiểm soát viên;

    c) Người có liên quan của những người quy định tại điểm b khoản này;

    d) Người quản lý chủ sở hữu công ty, người có thẩm quyền bổ nhiệm những người quản lý đó;

    đ) Người có liên quan của những người quy định tại điểm d khoản này.

    Người đại diện theo pháp luật của công ty phải gửi cho Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và Kiểm soát viên; đồng thời, niêm yết tại trụ sở chính và chi nhánh của công ty dự thảo hợp đồng hoặc thông báo nội dung giao dịch đó.

    2. Hợp đồng, giao dịch quy định tại khoản 1 Điều này chỉ được chấp thuận khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Các bên ký kết hợp đồng hoặc thực hiện giao dịch là những chủ thể pháp lý độc lập, có quyền, nghĩa vụ, tài sản và lợi ích riêng biệt;

    b) Giá sử dụng trong hợp đồng hoặc giao dịch là giá thị trường tại thời điểm hợp đồng được ký kết hoặc giao dịch được thực hiện;

    c) Chủ sở hữu công ty tuân thủ đúng nghĩa vụ quy định tại khoản 4 Điều 65 của Luật này.

    3. Hợp đồng, giao dịch bị vô hiệu và xử lý theo quy định của pháp luật nếu được giao kết không đúng quy định tại khoản 1 Điều này. Người đại diện theo pháp luật của công ty và các bên của hợp đồng phải bồi thường thiệt hại phát sinh, hoàn trả cho công ty các khoản lợi thu được từ việc thực hiện hợp đồng, giao dịch đó.

    4. Hợp đồng, giao dịch giữa công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là cá nhân với chủ sở hữu công ty hoặc người có liên quan của chủ sở hữu công ty phải được ghi chép lại và lưu giữ thành hồ sơ riêng của công ty.
      
    Bạn không nói rõ cơ cấu của công ty nên mình đưa văn bản bạn tự tham chiếu trường hợp của mình nhé.
        Thân chào bạn...!!!!

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenbuibahuy vì bài viết hữu ích
    Ganho (05/10/2011)
  • #87454   10/03/2011

    ngocxitet
    ngocxitet

    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 1187
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần



    Chào bạn!
    Đây là câu hỏi mà đã được LS Phạm Đình Hưng trả lời một phần ý trong mục tư vấn của luật sư:

    Căn cứ Điều 144 Bộ Luật Dân sự khoản  5 quy định như sau:

    Điều 144. Phạm vi đại diện 

    1. Người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Phạm vi đại diện theo uỷ quyền được xác lập theo sự uỷ quyền.

    3. Người đại diện chỉ được thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện.

    4. Người đại diện phải thông báo cho người thứ ba trong giao dịch dân sự biết về phạm vi đại diện của mình.

    5. Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.


    Như vậy giám đốc sẽ không thể ký với mình trong trường hợp này.

    Điều ta biết chỉ là một giọt nước

    Điều ta chưa biết là cả đại dương mênh mông.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocxitet vì bài viết hữu ích
    Ganho (05/10/2011)
  • #461798   19/07/2017

    Tôi là phó giám đốc công ty TNHH 2 thành viên trở lên, tôi có xe ô tô riêng muốn cho công ty thuê để phục vụ việc đi lại, vì công ty không đủ vốn để mua xe ô tô. Trường hợp này có được không ạ. 

    Xin cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #482366   16/01/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (344)
    Số điểm: 6510
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 149 lần


    ThanhT3 viết:

    Tôi là phó giám đốc công ty TNHH 2 thành viên trở lên, tôi có xe ô tô riêng muốn cho công ty thuê để phục vụ việc đi lại, vì công ty không đủ vốn để mua xe ô tô. Trường hợp này có được không ạ. 

    Xin cảm ơn

     

    Trường hợp này dù bạn là đại diện theo pháp luật của công ty thì vẫn có thể tiến hành giao dịch cho thuê xe với công ty được bạn nhé. 

    Công ty TNHH 2 thành viên có tổ chức có tư cách pháp nhân, tài sản, tư cách pháp lý hoàn toàn độc lập với chủ sở hữu. Do đó việc bạn (là Phó Giám đốc) dùng ô tô riêng cho công ty thuê là giao dịch dân sự giữa bạn và công ty, pháp luật không hề cấm 

     
    Báo quản trị |  
  • #482391   16/01/2018

    QuocHuy_333
    QuocHuy_333

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2014
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 10 lần


    Trường hợp này là được nhé bạn.

    Công ty ủy quyền cho một người khác nhân danh công ty ký HĐ với chủ sở hữu là đc (chủ sở hữu ở đây là Giám đốc)

    Không có gì quý hơn Độc lập Tự do!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-