Công ty tăng lương đúng dịp nghỉ thai sản thì lao động nữ nghỉ thai sản có được tăng tăng mức hưởng không?

Chủ đề   RSS   
  • #534332 01/12/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Công ty tăng lương đúng dịp nghỉ thai sản thì lao động nữ nghỉ thai sản có được tăng tăng mức hưởng không?

    Chào anh chị, mỗi năm công ty tôi có hai đợt tăng lương vào tháng 6 và tháng 12, đầu tháng 11 là tôi nghỉ thai sản, anh chị cho tôi hỏi trong thời gian tôi nghỉ nếu công ty tôi lên lương thì tiền nhận thai sản của tôi có tăng lên hay không?
     
    Khoản 4 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH và khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định như sau:
     
    “Điều 12. Mức hưởng chế độ thai sản
     
    ...
     
    4. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội quy định tại khoản 2 Điều này, được ghi theo mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản người lao động được nâng lương thì được ghi theo mức tiền lương mới của người lao động từ thời điểm được nâng lương”.
     
    Theo đó, trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản mà bạn được nâng lương thì mức hưởng chế độ thai sản được ghi theo mức tiền lương mới từ thời điểm bạn được nâng lương.
     
    2252 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537877   30/01/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 72 lần


    Cảm ơn những thông tin hữu ích của bạn, Mình có thắc mắc là khi nhận tiền thai sản thì được nhận một lần cho 6 tháng. Vậy sau khi nhận tiền thai sản rồi mới tăng lương thì có được nhận thêm cho các tháng sau tháng nâng lương không? Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #538103   31/01/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Thông thường thì tiền thai sản sẽ được nhận sau khi lao động nữ sinh con xong và quay trở lại làm việc, trường hợp mà bạn hỏi mình thấy không thực tế lắm. Bạn nghiên cứu lại nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #538247   31/01/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 3142
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    Cảm ơn bài viết của bạn. Theo quy định bạn trích dẫn thì mức hưởng chế độ thái sản sẽ được tính theo tháng được tăng lương trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Có nghĩa là, những tháng trước đó chưa được tăng lương thì vẫn tinh trên mức lương mới để hưởng chế độ thải sản. Phải chăng pháp luật bảo hiểm có ưu tiên đối với người mang thai?

     
    Báo quản trị |  
  • #539305   25/02/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Căn cứ: Điều 31 và Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014
     
    Điều kiện hưởng: Người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
     
    Mức hưởng chế độ thai sản: Khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, người lao động được hưởng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
     
    Trợ cấp một lần: Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.
     
    Mặt khác căn cứ Điều 157 Bộ Luật lao động 2012 và Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:
     
    - Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
     
    + Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
     
    + Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.
     
    Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản 6 tháng, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.
     
    Như vậy ta có thể thấy rằng việc pháp luật hiện nay quy định có phần ưu đãi cho đối tượng là lao động nữ mang thai được hưởng 100% lương 06 cuối trước khi nghỉ việc và thời gian nghỉ thai sản 06 tháng là những quy định cực kỳ nhân văn tạo điều kiện tối đa cho những lao động nữ khi sinh con và có thể quay trở lại làm việc vẫn đảm bảo được sức khỏe tốt bạn nhé.
     
    Báo quản trị |