Công ty sa thải người có HĐLĐ vô thời hạn có phải bồi thường?

Chủ đề   RSS   
  • #568610 02/03/2021

    Nguyenphongdt32b

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty sa thải người có HĐLĐ vô thời hạn có phải bồi thường?

    Chào anh chị,

    Em vào làm công ty TNHH từ 4/2014 đến nay 3/2021, đã được ký hợp đồng lao động vô thời hạn.

    Từ năm 2020, cty làm ăn thua lỗ nên đến đầu năm 2021 cty đã bán 65% cổ phần cho 1 cty châu âu, đến tháng 7/2021 sẽ bàn giao cho cty mới quản lý, theo tình hình hiện tại em được biết trước ngày bàn giao, cty mới sẽ cải cách và đào thải 400 công nhân viên (trong số hơn 1000 công nhân viên)

    Anh/chị cho em hỏi theo tình hình cty em, em ký hợp đồng với cty cũ, bây giờ có thêm sự quản lý của cty mới, cty có được đổi tên khác không? Nếu cty đổi tên khác rồi em bị sa thải thì em có được bồi thường hợp đồng theo luật lao động không? Cách tính bồi thường hợp đồng như thế nào? Cty có phải thông báo cho người lao động biết quyết định sa thải trước 45 ngày không? Em đang lo lắng, cty mới sẽ lách luật, diện lý do bất khả kháng gì đó như trong luật lao động để không phải bồi thường hợp đồng cho công nhân chúng em trong tình hình dịch bệnh như hiện nay.

    Mong anh/chị cho em chút ý kiến về vấn đề của em ạ.

    Cập nhật bởi Nguyenphongdt32b ngày 02/03/2021 02:59:39 PM
     
    304 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyenphongdt32b vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569352   25/03/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Công ty mình là công ty cổ phần đúng không ạ? Như trình bày của chị là đã bán 65% cổ phần thì ở đây là chuyển nhượng cổ phần. Tên công ty không có sự thay đổi trong trường hợp này chị nhé. Nếu như sau này công ty có nhu cầu thay đổi tên thì vẫn được, không hạn chế sẽ thay đổi tên sau này. Việc đổi tên thì không đồng nghĩa với việc sa thải hay chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động chị nhé.

    Để sa thải người lao động thì phải thuộc các trường hợp bị sa thải quy định trong nội quy lao động. Đồng thời, việc xử lý sa thải thì phải tuân theo trình tự, thủ tục theo quy định của pháp luật. Chị có thể xem thêm tại Điều 122, Điều 125 Bộ luật Lao động 2019.

    Trường hợp như chị nêu thì công ty không thực hiện việc sa thải mà có thể thực hiện thay đổi cơ cấu tổ chức, tổ chức lại lao động theo Điều 42 Bộ luật Lao động:

    "Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế

    1. Những trường hợp sau đây được coi là thay đổi cơ cấu, công nghệ:

    a) Thay đổi cơ cấu tổ chức, tổ chức lại lao động;

    ...

    3. Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động thì người sử dụng lao động phải xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 44 của Bộ luật này; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng.

    4. Trong trường hợp vì lý do kinh tế mà nhiều người lao động có nguy cơ mất việc làm, phải thôi việc thì người sử dụng lao động phải xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 44 của Bộ luật này.

    5. Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm theo quy định tại Điều 47 của Bộ luật này.

    6. Việc cho thôi việc đối với người lao động theo quy định tại Điều này chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi ý kiến với tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở mà người lao động là thành viên và thông báo trước 30 ngày cho Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và cho người lao động."

    Ở đây không có nghĩa vụ thông báo trước 45 ngày như trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện theo hướng dẫn nêu trên. Ở đây sẽ chi trả trợ cấp mất việc chứ không có nghĩa vụ bồi thường gì chị nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #569837   31/03/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Việc bán cổ phần cho chủ sở hữu mới không ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động. Do đó, công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng thì cũng phải có lý do chính đáng, còn muốn cho nghỉ theo diện thay đổi cơ cấu thì cũng có phương án rõ ràng chứ không phải cứ báo trước là được nha chị.

     
    Báo quản trị |