Công ty ở nước ngoài không thực hiện đúng theo hợp đồng lao động, có kiện được không?

Chủ đề   RSS   
  • #235964 27/12/2012

    trancaothao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty ở nước ngoài không thực hiện đúng theo hợp đồng lao động, có kiện được không?

     

    Kính thưa Luật sư,

    Cuối tháng 9 vừa qua em có ký một hợp đồng lao động với một công ty Nhật có trụ sở tại Tokyo, đây là công ty cung ứng lao động cho các công ty khác. Do đó, em là nhân viên phái cử đến làm việc tại các công ty đó chứ không làm việc tại công ty ký hợp đồng.

    Thời hạn hợp đồng là 1 năm, từ 21-11-2012 đến 20-11-2013. Trong thời gian từ khi ký hợp đồng đến lúc đi (trước ngày 21-11-2012), công ty ký hợp đồng lo xin visa cho em. Ngoài ra, công ty có yêu cầu em nghỉ làm công việc hiện tại, mà em đang làm trưởng phòng, để đi học tiếng Nhật.

    Tuy nhiên, đến nay thì thời hạn hợp đồng đã trễ hơn 1 tháng mà công ty không đưa em sang Nhật làm việc được. Và công ty không có phương án hỗ trợ hay tạo việc làm nào khác cho em. Còn chờ đợi thì không biết đến bao giờ.

    Em có yêu cầu công ty giải thích rõ ràng và đền bù xứng đáng theo đúng như hợp đồng đã ký. Nhưng công ty không đồng ý và nói rằng chỉ khi nào em làm việc được ở công ty khách hàng của họ thì hợp đồng mới có hiệu lực. Tuy nhiên, em không tìm thấy câu nào trong hợp đồng miêu tả rõ được vấn đề này.

    Cho em hỏi: Hợp đồng lao động họ ký với em như vậy có tính pháp lý không? Như vậy mình có thể căn cứ theo hợp đồng lao động mà khiếu kiện được không?

    Em có đính kèm theo bản hợp đồng,(song ngữ - có tiếng Anh). Xin luật sư tư vấn cho em. Xin chân thành cám ơn ạ!

     
    5866 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236022   28/12/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

     

    Theo Điều 3 Bộ luật lao động: "Công dân Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam, tại các cơ quan, tổ chức nước ngoài hoặc quốc tế đóng trên lãnh thổ Việt Nam và người nước ngoài làm việc trong các doanh nghiệp, tổ chức và cho cá nhân Việt Nam trên lãnh thổ Việt Nam đều thuộc phạm vi áp dụng của Bộ luật này và các quy định khác của pháp luật VN, trừ trường hợp điều ước quốc tế mà CHXHCN VN ký kết hoặc tham gia có quy định khác."

    Cty mà bạn ký kết hợp đồng lao động là ở nước ngoài, địa điểm làm việc cũng ở nước ngoài nên không thuộc phạm vi điều chỉnh của luật Việt Nam.

    Vì vậy, chúng tôi không thể đánh giá tính pháp lý của hợp đồng bày. Bạn có thể liên hệ với luật sư Nhật bản tại Việt Nam hoặc tại Nhật Bản tư vấn...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    trancaothao (28/12/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com