Công ty nước ngoài xuất invoice qua mail có hợp pháp không?

Chủ đề   RSS   
  • #295679 06/11/2013

    hank87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty nước ngoài xuất invoice qua mail có hợp pháp không?

    Chào Luật Sư!

    Công ty em kinh doanh dự án BĐS có ký hợp đồng thiết kế với cty nước ngoài. Thanh toán bằng USD qua ngân hàng bằng TK USD, mỗi lần thanh toán xong là cty nước ngoài xuất invoice dịch vụ qua mail cho cty em. Vậy hóa đơn đó có được xem là hóa đơn hợp pháp hợp lệ theo pháp luật hiện hành ở Việt Nam không ạ! Nếu hợp pháp thì kế toán cty em cần làm thủ tục ntn để đc khấu trừ và đưa vào chi phí cho cty đc ạ. Ngôn ngữ trong invoice đều là tiếng Anh, đồng tiền thể hiện là USD. Rất mong được sự giúp đỡ của Luật sư. Em xin chân thành cám ơn ạ!

    Kính chào Luật Sư!

     
    32669 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295748   06/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Nói chung là theo quy định tại Thông tư 64/2013/TT-BTC thì có vẻ không đúng chuẩn theo quy định của VN rồi đó.

    Bên cạnh đó Luật kế toán cũng có quy định như thế nào là chứng từ hợp lệ

    Điều 17. Nội dung chứng từ kế toán 
     
    1. Chứng từ kế toán phải có các nội dung chủ yếu sau đây:
     
    a) Tên và số hiệu của chứng từ kế toán;
     
    b) Ngày, tháng, năm lập chứng từ kế toán;
     
    c) Tên, địa chỉ của đơn vị hoặc cá nhân lập chứng từ kế toán; 
     
    d) Tên, địa chỉ của đơn vị hoặc cá nhân nhận chứng từ kế toán;
     
    đ) Nội dung nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh;
     
    e) Số lượng, đơn giá và số tiền của nghiệp vụ kinh tế, tài chính ghi bằng số; tổng số tiền của chứng từ kế toán dùng để thu, chi tiền ghi bằng số và bằng chữ;
     
    g) Chữ ký, họ và tên của người lập, người duyệt và những người có liên quan đến chứng từ kế toán.
     
    2. Ngoài những nội dung chủ yếu của chứng từ kế toán quy định tại khoản 1 Điều này, chứng từ kế toán có thể có thêm những nội dung khác theo từng loại chứng từ.
     
    Điều 18. Chứng từ điện tử 
     
    1. Chứng từ điện tử được coi là chứng từ kế toán khi có các nội dung quy định tại Điều 17 của Luật này và được thể hiện dưới dạng dữ liệu điện tử, được mã hóa mà không bị thay đổi trong quá trình truyền qua mạng máy tính hoặc trên vật mang tin như băng từ, đĩa từ, các loại thẻ thanh toán.
     
    2. Chính phủ quy định chi tiết về chứng từ điện tử.
     
    Bên cạnh đó, chừng từ này gửi qua mail thì không có cách nào để xác định được là chính xác hay không. Vì thế có lẽ bạn cần gửi Công văn lên Chi cục thuế hỏi về trường hợp này.
     
    Báo quản trị |  
  • #295805   06/11/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


     

    TRUTH viết:

     

    Nói chung là theo quy định tại Thông tư 64/2013/TT-BTC thì có vẻ không đúng chuẩn theo quy định của VN rồi đó.

    Bên cạnh đó Luật kế toán cũng có quy định như thế nào là chứng từ hợp lệ

    Điều 17. Nội dung chứng từ kế toán 
     
    1. Chứng từ kế toán phải có các nội dung chủ yếu sau đây:
     
    a) Tên và số hiệu của chứng từ kế toán;
     
    b) Ngày, tháng, năm lập chứng từ kế toán;
     
    c) Tên, địa chỉ của đơn vị hoặc cá nhân lập chứng từ kế toán; 
     
    d) Tên, địa chỉ của đơn vị hoặc cá nhân nhận chứng từ kế toán;
     
    đ) Nội dung nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh;
     
    e) Số lượng, đơn giá và số tiền của nghiệp vụ kinh tế, tài chính ghi bằng số; tổng số tiền của chứng từ kế toán dùng để thu, chi tiền ghi bằng số và bằng chữ;
     
    g) Chữ ký, họ và tên của người lập, người duyệt và những người có liên quan đến chứng từ kế toán.
     
    2. Ngoài những nội dung chủ yếu của chứng từ kế toán quy định tại khoản 1 Điều này, chứng từ kế toán có thể có thêm những nội dung khác theo từng loại chứng từ.
     
    Điều 18. Chứng từ điện tử 
     
    1. Chứng từ điện tử được coi là chứng từ kế toán khi có các nội dung quy định tại Điều 17 của Luật này và được thể hiện dưới dạng dữ liệu điện tử, được mã hóa mà không bị thay đổi trong quá trình truyền qua mạng máy tính hoặc trên vật mang tin như băng từ, đĩa từ, các loại thẻ thanh toán.
     
    2. Chính phủ quy định chi tiết về chứng từ điện tử.
     
    Bên cạnh đó, chừng từ này gửi qua mail thì không có cách nào để xác định được là chính xác hay không. Vì thế có lẽ bạn cần gửi Công văn lên Chi cục thuế hỏi về trường hợp này.

     

     

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, gồm:

    a) Tổ chức, hộ, cá nhân Việt Nam kinh doanh bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ tại Việt Nam hoặc bán ra nước ngoài;

    b) Tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ tại Việt Nam hoặc sản xuất kinh doanh ở Việt Nam bán hàng ra nước ngoài;

    c) Tổ chức, hộ, cá nhân Việt Nam hoặc tổ chức, cá nhân nước ngoài không kinh doanh nhưng có bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ tại Việt Nam.

    2. Tổ chức nhận in hoá đơn, tổ chức cung ứng phần mềm tự in hoá đơn, tổ chức trung gian cung ứng giải pháp hoá đơn điện tử.

    3. Tổ chức, cá nhân mua hàng hoá, dịch vụ.

    4. Cơ quan quản lý thuế các cấp và các tổ chức, cá nhân có liên quan đến việc in, phát hành và sử dụng hoá đơn.

    Như vậy thông tư này chỉ áp dụng cho việc mua bán tại VN và bán hàng ra nước ngoài, không áp dụng cho việc nhập khẩu hàng hoà, dịch vụ từ nước ngoài.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 06/11/2013 02:17:51 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #295780   06/11/2013

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14997
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1055 lần


    Chào bạn,

    Hiện tại không có quy định cụ thể đối với chứng từ chứng minh chi phí đối với các khoản chi, mua bán với các tổ chức nước ngoài (Đối với các khoản chi, mua bán với các tổ chức trong nước là các hóa đơn, phiếu thu phí, lệ phí hợp pháp). Thực tế thì cơ quan thuế cũng chẳng thể quy định vì làm ăn với thế giới thì có cả trăm ngàn kiểu, người ta sao mình phải chấp nhận.

    Thông thường thì cơ quan thuế chấp nhận chi phí mà công ty trả cho đối tác nước ngoài khi: 

    - Hai bên có hợp đồng/hóa đơn phù hợp với nội dung chi phí

    - Có tờ khai hải quan (đối với hàng hóa nhập khẩu)

    - Có việc thanh toán tiền qua ngân hàng phù hợp với hợp đồng

    - Có việc kê khai và khấu trừ thuế đầy đủ (Thuế nhà thầu nước ngoài) 

    - Chi phí phù hợp với hoạt động doanh nghiệp và tạo nên doanh thu cho doanh nghiệp. 

    - Chi phí đó hợp lý (liên quan đến công tác chống chuyển giá, lợi nhuận ra nước ngoài)

    Vì thế hóa đơn gửi qua email không phải là yếu tố quan trọng, (bởi vì nếu có thấy bản chính thì cơ quan thuế cũng có phân biệt được đó có phải là hóa đơn do chính tổ chức nước ngoài phát hành hay không đâu, do ở nước ngoài việc phát hành và sử dụng hóa đơn là quyền của doanh nghiệp và chẳng có mẫu nào thống nhất cả) trừ phi các cán bộ thuế cố tình làm khó dễ doanh nghiệp để kiếm thêm.   

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Unjustice vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (06/11/2013) hank87 (06/11/2013) thatha2012 (28/08/2020)
  • #461663   18/07/2017

    Xin chào,

    Công ty mình là forwarders làm việc trong lĩnh vực Logistics. hàng tháng bên mình nhận được rất nhiều Debit Note từ các đối tác ở nước ngoài. Tuy nhiên cán bộ thuế bên mình yêu cầu tất cả đều phải gửi bản gốc về, trong khi việc gửi về rất phức tạp và tốn kém nên các đại lý họ không muốn gửi.

    Mình muốn tìm một công văn hay gì đó thể hiện rõ việc phải gửi bản gốc các DN này. Vui lòng giúp mình với nhé.

    Có thể gửi trực tiếp hoặc kết nối skype với mình: diu.buitb17

     

    Mình cảm ơn.

     
    Báo quản trị |