Công ty nước ngoài mở văn phòng đại diện tại Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #3896 18/03/2009

    hoangquangbao

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty nước ngoài mở văn phòng đại diện tại Việt Nam

    kính gửi : luật sư Đặng Thanh Liệm

    Cty tôi là cty sản xuất ván ép tại Trung Quốc nay muốn mở văn phòng đại diện tại việt nam để hoạt động kinh doanh.
    Cty chúng tôi phải thoạ mãn những yêu cầu nào của luật kinh doanh để có thể hoạt đông hơp pháp tại việt nam, và mức thuế sẽ được tính như thế nào?

    Trân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 03:01:55 PM
     
    12810 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3897   18/03/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Văn phòng đại diện

    Chào bạn.

    Một số ý trao đổi cùng bạn như sau:

    1. Thương nhân nước ngoài được cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện tại Việt Nam khi có đủ các điều kiện sau:

    a) Là thương nhân được pháp luật nước, vùng lãnh thổ (sau đây gọi chung là nước) nơi thương nhân đó thành lập hoặc đăng ký kinh doanh công nhận hợp pháp;

    b) Đã hoạt động không dưới 01 năm, kể từ khi được thành lập hoặc đăng ký kinh doanh hợp pháp ở nước của thương nhân.

    (Khoản 1 điều 4 Nghị định 72/2006/NĐ-CP ngày 25/07/2006 Quy định chi tiết Luật Thương mại về Văn phòng Đại diện ...)

    2. Hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện bao gồm:

    a) Đơn đề nghị cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện theo mẫu của Bộ Thương mại do đại diện có thẩm quyền của thương nhân nước ngoài ký (theo mẫu);

    b) Bản sao Giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ có giá trị tương đương của thương nhân nước ngoài được cơ quan có thẩm quyền nơi thương nhân nước ngoài thành lập xác nhận. Trong trường hợp Giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ có giá trị tương đương có quy định thời hạn hoạt động của thương nhân nước ngoài thì thời hạn đó phải còn ít nhất là 01 năm;

    c) Báo cáo tài chính có kiểm toán hoặc tài liệu khác có giá trị tương đương chứng minh được sự tồn tại và hoạt động thực sự của thương nhân nước ngoài trong năm tài chính gần nhất;

    d) Bản sao Điều lệ hoạt động của thương nhân đối với thương nhân nước ngoài là các tổ chức kinh tế.

    (Khoản 1 điều 5 Nghị định 72/2006/NĐ-CP ngày 25/07/2006 Quy định chi tiết Luật Thương mại về Văn phòng Đại diện ...)

    3. Đại diện tại Việt Nam trong trường hợp là đại diện có thẩm quyền ký kết hợp đồng đứng tên doanh nghiệp nước ngoài hoặc đại diện không có thẩm quyền ký kết hợp đồng đứng tên doanh nghiệp nước ngoài nhưng thường xuyên thực hiện việc giao hàng hoá hoặc cung ứng dịch vụ tại Việt Nam phát sinh thu nhập phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp (Điều 2 Luật Thuế thu nhập Doanh nghiệp).

    Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp chung là 25%.

    Số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp trong kỳ tính thuế được tính bằng thu nhập tính thuế nhân với thuế suất.

    (Điều 10, 11 Luật Thuế thu nhập Doanh nghiệp)

    Nếu bạn cần lấy mẫu đơn tham khảo bạn có thể liên hệ với Phòng Dịch vụ Pháp lý của Công ty Lawsoft.

    Một số ý trao đổi cùng bạn.

    Thân.

     

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 03:02:55 PM Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 03:02:19 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #3912   20/03/2009

    vinhmoc
    vinhmoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cháu cháo chú Liêm , khi đọc phần tư vấn của chú về Văn phòng đại diện nêu trên có một số thắc mắc cháu đặt ra như sau:

    1/Phía khách hàng yêu cầu tư vấn cho việc thành lập văn phòng đại diện tại Việt Nam để hoạt động kinh doanh. Trong trường hợp này việc mở văn phòng đại diện có đúng hay không vì căn cứ văn bản pháp luật sau :

    Điều 16 Nghị định số 72/2006/NĐ-CP ngày 25 tháng 7 năm 2006 quy định chi tiết Luật Thương Mại về Văn phòng đại diện chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam quy định

    Nội dung hoạt động của Văn phòng đại diện bao gồm:

    -Thực hiện chức năng Văn phòng liên lạc.

    -Xúc tiến xây dựng các dự án hợp tác của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam.

    -Nghiên cứu thị trường để thúc đẩy cơ hội mua bán hàng hoá, cung ứng và tiêu dùng dịch vụ thương mại của thương nhân mà mình đại diện.

    -Theo dõi, đôn đốc việc thực hiện các hợp đồng đã ký kết với các đối tác Việt Nam hoặc liên quan đến thị trường Việt Nam của thương nhân nước ngoài mà mình đại diện

    -Các hoạt động khác mà pháp luật Việt Nam cho phép.

    Như vây căn cứ quy đinh trên và quy định tại Luật Thuơng mại năm 2005 thì Văn phòng đại diện không được phép tiến hành các hoạt động kinh doanh. Vậy tư vấn thành lập văn phòng đại diện có chính xác hay không hay là nên chuyển sang hình thức khác là chi nhánh ?

    2/Việc mức thuế chú nêu ra là 25% có đúng  đối với việc thành lập văn phòng đại diện không. Vì trong thực tế văn phòng đại diện không có hoạt động kinh doanh nên họ không có nghĩa vụ nộp thuế thu nhập doanh nghiệp. Nếu có nộp thuế là việc thông qua đăng kí mã số thuế nhằm mục đích nộp thuế cho trưởng văn phòng đại diện và các nhân viên làm tại văn phòng có thu nhập phát sinh.

    Trên đây là 1 số vướng mắc của cháu
    Mong chú giải đáp.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 03:03:49 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #3913   20/03/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Văn phòng đại diện

    Chào bạn

    Câu hỏi trước bạn hỏi: “muốn mở văn phòng đại diện tại việt nam” và phần trả lời là hướng dẫn bạn các thủ tục để mở văn phòng đại diện.

    Phần thuế thu nhập doanh nghiệp ghi rõ:


    “Đại diện tại Việt Nam trong trường hợp là đại diện có thẩm quyền ký kết hợp đồng đứng tên doanh nghiệp nước ngoài hoặc đại diện không có thẩm quyền ký kết hợp đồng đứng tên doanh nghiệp nước ngoài nhưng thường xuyên thực hiện việc giao hàng hoá hoặc cung ứng dịch vụ tại Việt Nam phát sinh thu nhập phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp (Điều 2 Luật Thuế thu nhập Doanh nghiệp)”.

    Nếu bạn muốn tiến hành các hoạt động kinh doanh tại Việt Nam thì bạn nên thành lập chi nhánh hoặc thành lập công ty mới.

    Bạn có thể liên hệ với Phòng Dịch vụ Pháp lý của Công ty Lawsoft để được hướng dẫn thủ tục.

    Một số ý trao đổi cùng bạn.

    Thân.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 03:04:56 PM
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: