DanLuat 2015

Công ty nhận góp vốn chi trả thù lao cho hội đồng thành viên là giám đốc công ty TNHH 1TV do nhà nước làm chủ sở hữu

Chủ đề   RSS   
  • #401217 02/10/2015

    Công ty nhận góp vốn chi trả thù lao cho hội đồng thành viên là giám đốc công ty TNHH 1TV do nhà nước làm chủ sở hữu

    Công ty nhận vốn góp khi chi trả thù lao hội đồng thành viên có phải thu hộ 10% thuế thu nhập cá nhân để nộp cho cơ quan thuế hay không?

    Vì theo nghị định 51/2013/NĐ-CP ngày 14/05/2013 : 

    "Thù lao đối với viên chức quản lý không chuyên trách tại công ty được tính theo công việc và thời gian làm việc, nhưng không vượt quá 20% tiền lương của viên chức quản lý chuyên trách; đối với viên chức quản lý được cử đại diện vốn góp ở nhiều công ty, doanh nghiệp khác thì khoản thù lao do công ty, doanh nghiệp khác trả được nộp về công ty để chi trả theo mức độ hoàn thành nhiệm vụ, nhưng tối đa không vượt quá 50% mức tiền lương thực tế được hưởng tại công ty. Phần còn lại (nếu có) được hạch toán vào thu nhập khác của công ty"

    Như vậy , khoản tiền thù lao này khi công ty nhận vốn góp chi trả phải trả cho công ty góp vốn , chứ không phải trả cho cá nhân được cử quản lý khoản vốn góp đó , và số tiền cá nhân được cử quản lý vốn góp đó có thể nhận không đúng số tiền mà cty nhận góp vốn đã chi trả . Nếu theo lập luận này thì không phải thu 10% thuế khi chi trả . Tuy nhiên, như vậy thì sẽ ảnh hưởng thế nào về mặc thuế thu nhập cá nhân , ai sẽ là người thu khoản thuế TNCN này và thu theo lương hay thế nào , cơ quan thuế sẽ có lập luận như thế nào về vấn đề này? Liệu không trích 10% thuế này thì đã đúng hay chưa?

    Mong các anh chị tư vấn giúp!

    Cập nhật bởi winter280382 ngày 02/10/2015 09:53:03 SA
     
    1759 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403267   20/10/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Đây là nghĩa vụ phải đóng thuế nên DN bạn có trách nhiệm phải khấu trừ thuế cho họ chứ không có thu hộ gì hết.

    Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế

    1. Khấu trừ thuế

    Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập, cụ thể như sau:

    d) Thu nhập từ đầu tư vốn

    Tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ đầu tư vốn theo hướng dẫn tại khoản 3, Điều 2 Thông tư này có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả thu nhập cho cá nhân trừ trường hợp cá nhân tự khai thuế theo hướng dẫn tại khoản 9, Điều 26 Thông tư này. Số thuế khấu trừ được xác định theo hướng dẫn tại Điều 10 Thông tư này.

    Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-