Công ty mua nhà của người đại diện đứng tên thì hợp đồng ký như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #466003 29/08/2017

    Hoaithuong2709
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1255
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 31 lần


    Công ty mua nhà của người đại diện đứng tên thì hợp đồng ký như thế nào?

    Chào các anh chị Danluat,

    Cho em hỏi thăm vấn đề này với ạ?

    Anh trai của bạn em đang là đại diện pháp luật cho 1 công ty TNHH 2 thành viên. Công ty này muốn thuê căn nhà đứng tên chính anh này để làm trụ sở công ty. Anh ấy đang thắc mắc liệu anh ấy có được giao kết hợp đồng thuê nhà và ký tên trên 2 bên hay không?

    Em có tìm hiểu quy định về phạm vi đại diện tại
    Bộ luật dân sự 2015:

    Điều 141. Phạm vi đại diện

    ...

    3. Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không đượ
    c nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Như vậy, trường hợp của em thấy trường hợp anh này không thể vừa đứng tên bên thuê (đại diện công ty) vừa là bên cho thuê.

    Tuy nhiên để giải quyết vấn đề này, liệu Công ty anh ấy có thể ủy quyền cho người khác trong công ty để giao kết hợp đồng thuê căn nhà đó được không mọi người? Và nếu ủy quyền thì ủy quyền cho ai trong công ty cũng được hay có bắt buộc phải là những đối tượng nào không ạ? Giấy ủy quyền có cần công chứng không anh chị?

     
    2374 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #466109   30/08/2017

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 94 lần


    Chào bạn! 

    Về trao đổi của bạn, tôi có ý kiến trao đổi với bạn như sau:

    Về chủ thể ký kết hợp đồng, như bạn đã phân tích ở trên người đại diện theo pháp luật đó ko thể tự thay mặt công ty và ký kết hợp đồng vs chính mình được. 

    Do đó, Người đại diện theo pháp luật của công ty có thể lập văn bản ủy quyền cho 1 người phó của mình   thực hiện việc ký hợp đồng thuê nhà. Văn bản ủy quyền đó chỉ cần người đại diện đó ký và đóng dấu công ty là được. 

    Thân .

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |