DanLuat 2015

Công ty mới vào hoạt động hơn 3 tháng có cần kiểm toán báo cáo tài chính

Chủ đề   RSS   
  • #236043 28/12/2012

    bachung

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty mới vào hoạt động hơn 3 tháng có cần kiểm toán báo cáo tài chính

    Doanh nghiệp nhà nước, là công ty TNHH một thành viên nhà nước 100% vốn, mới đi vào hoạt động từ ngày 15/9/2012 thì cuối năm 2012 có cần phải kiểm toán báo cáo tài chính năm 2012 hay không? Xin chân thành cảm ơn

     
    4324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236238   29/12/2012

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, theo quy định của Luật Kế toán năm 2003 thì:

    Điều 30. Lập báo cáo tài chính

    1. Đơn vị kế toán phải lập báo cáo tài chính vào cuối kỳ kế toán năm; trường hợp pháp luật có quy định lập báo cáo tài chính theo kỳ kế toán khác thì đơn vị kế toán phải lập theo kỳ kế toán đó.

    2. Việc lập báo cáo tài chính phải căn cứ vào số liệu sau khi khóa sổ kế toán. Đơn vị kế toán cấp trên phải lập báo cáo tài chính tổng hợp hoặc báo cáo tài chính hợp nhất dựa trên báo cáo tài chính của các đơn vị kế toán trong cùng đơn vị kế toán cấp trên.

    3. Báo cáo tài chính phải được lập đúng nội dung, phương pháp và trình bày nhất quán giữa các kỳ kế toán; trường hợp báo cáo tài chính trình bày khác nhau giữa các kỳ kế toán thì phải thuyết minh rõ lý do.

    4. Báo cáo tài chính phải được người lập, kế toán trưởng và người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán ký. Người ký báo cáo tài chính phải chịu trách nhiệm về nội dung của báo cáo.

    Điều 31. Thời hạn nộp báo cáo tài chính

    1. Báo cáo tài chính năm của đơn vị kế toán phải được nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm theo quy định của pháp luật; đối với báo cáo quyết toán ngân sách thì thời hạn nộp báo cáo được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    2. Chính phủ quy định cụ thể thời hạn nộp báo cáo tài chính, báo cáo quyết toán ngân sách cho từng lĩnh vực hoạt động và từng cấp quản lý.

     

    Điều 27. Mở sổ, ghi sổ, khóa sổ kế toán

    1. Sổ kế toán phải mở vào đầu kỳ kế toán năm; đối với đơn vị kế toán mới thành lập, sổ kế toán phải mở từ ngày thành lập.

    2. Đơn vị kế toán phải căn cứ vào chứng từ kế toán để ghi sổ kế toán.

    3. Sổ kế toán phải ghi kịp thời, rõ ràng, đầy đủ theo các nội dung của sổ. Thông tin, số liệu ghi vào sổ kế toán phải chính xác, trung thực, đúng với chứng từ kế toán.

    Như vậy dù cho công ty bạn mới thành lập, bạn vẫn phải thực hiện các nghĩa vụ lập báo cáo tài chính như bình thường.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    bachung (04/01/2013)
  • #237362   04/01/2013

    bachung
    bachung

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    huynhquangphat viết:

    Chào bạn, theo quy định của Luật Kế toán năm 2003 thì:

    Điều 30. Lập báo cáo tài chính

    1. Đơn vị kế toán phải lập báo cáo tài chính vào cuối kỳ kế toán năm; trường hợp pháp luật có quy định lập báo cáo tài chính theo kỳ kế toán khác thì đơn vị kế toán phải lập theo kỳ kế toán đó.

    2. Việc lập báo cáo tài chính phải căn cứ vào số liệu sau khi khóa sổ kế toán. Đơn vị kế toán cấp trên phải lập báo cáo tài chính tổng hợp hoặc báo cáo tài chính hợp nhất dựa trên báo cáo tài chính của các đơn vị kế toán trong cùng đơn vị kế toán cấp trên.

    3. Báo cáo tài chính phải được lập đúng nội dung, phương pháp và trình bày nhất quán giữa các kỳ kế toán; trường hợp báo cáo tài chính trình bày khác nhau giữa các kỳ kế toán thì phải thuyết minh rõ lý do.

    4. Báo cáo tài chính phải được người lập, kế toán trưởng và người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán ký. Người ký báo cáo tài chính phải chịu trách nhiệm về nội dung của báo cáo.

    Điều 31. Thời hạn nộp báo cáo tài chính

    1. Báo cáo tài chính năm của đơn vị kế toán phải được nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm theo quy định của pháp luật; đối với báo cáo quyết toán ngân sách thì thời hạn nộp báo cáo được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    2. Chính phủ quy định cụ thể thời hạn nộp báo cáo tài chính, báo cáo quyết toán ngân sách cho từng lĩnh vực hoạt động và từng cấp quản lý.

     

    Điều 27. Mở sổ, ghi sổ, khóa sổ kế toán

    1. Sổ kế toán phải mở vào đầu kỳ kế toán năm; đối với đơn vị kế toán mới thành lập, sổ kế toán phải mở từ ngày thành lập.

    2. Đơn vị kế toán phải căn cứ vào chứng từ kế toán để ghi sổ kế toán.

    3. Sổ kế toán phải ghi kịp thời, rõ ràng, đầy đủ theo các nội dung của sổ. Thông tin, số liệu ghi vào sổ kế toán phải chính xác, trung thực, đúng với chứng từ kế toán.

    Như vậy dù cho công ty bạn mới thành lập, bạn vẫn phải thực hiện các nghĩa vụ lập báo cáo tài chính như bình thường.

    Cảm ơn anh Phát đã trả lời câu hỏi của tôi.

    Tuy nhiên, tôi muốn hỏi anh thêm cho rõ vấn đề:

    - Việc anh trích dẫn các điều của Luật kế toán nêu trên là đúng. Công ty phải lập báo cáo tài chính như bình thường.

    - Câu hỏi của tôi là về: báo cáo tài chính này có cần phải kiểm toán không? (vì công ty mới hoạt động có hơn 3 tháng thì nghiệp vụ kinh tế phát sinh rất ít).

    Xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #237448   04/01/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào anh

    Theo quy định tại điều 13 luật kế toán thì:

     

    Điều 13. Kỳ kế toán

    1. Kỳ kế toán gồm kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng và được quy định như sau:

    a) Kỳ kế toán năm là mười hai tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù riêng về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là mười hai tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và thông báo cho cơ quan tài chính biết;

    b) Kỳ kế toán quý là ba tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng đầu quý đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý;

    c) Kỳ kế toán tháng là một tháng, tính từ đầu ngày 01 đến hết ngày cuối cùng của tháng.

    2. Kỳ kế toán của đơn vị kế toán mới được thành lập được quy định như sau:

    a) Kỳ kế toán đầu tiên của doanh nghiệp mới được thành lập tính từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này;

    b) Kỳ kế toán đầu tiên của đơn vị kế toán khác tính từ ngày có hiệu lực ghi trên quyết định thành lập đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    3. Đơn vị kế toán khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động hoặc phá sản thì kỳ kế toán cuối cùng tính từ đầu ngày kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này đến hết ngày trước ngày ghi trên quyết định chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động hoặc phá sản đơn vị kế toán có hiệu lực.

    4. Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi ngày thì được phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm. Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng

    Do đó, công ty anh vẫn phải làm quyết toán thuế, vì thời gian thành lập hơn 3 tháng rồi. 

    Trân trọng

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    dfc_law (28/01/2013)

0 Thành viên đang online
-