Công ty mới thành lập

Chủ đề   RSS   
  • #427984 16/06/2016

    phamlinh8314

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty mới thành lập

    Xin cho e hoi. Cty Mtv moi thanh lap neu dem tai san của chủ doanh nghiệp góp vào vốn thành tài sản cty thì cho e hoi cty e có đủ điều kiện đăng ký thuế khấu trừ hay không? Nếu muốn đăng ký thuế khấu trừ em cần làm như thế nào.

     
    7887 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428078   17/06/2016

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi liên quan đến hạch toán phần vốn góp vào công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau: 

    Chiểu điều 35, 36 Luật Doanh nghiệp, chủ sở hữu doanh nghiệp đăng ký và thực hiện góp vốn vào công ty theo quy định: đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ.

    Chiểu theo các quy định về kế toán, thuế, một trong các nguyên tắc quan trọng để tài sản cố định của doanh nghiệp được trích khấu hao tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp là phải có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp chứng minh tài sản cố định thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp.

    Do vậy, chủ sở hữu doanh nghiệp phải làm đầy đủ thủ tục góp vốn đối với tài sản góp vốn và tài sản góp vốn đó được khấu hao khi sử dụng vào kinh doanh.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm vui lòng kết nối tổng đài tư vấn pháp luật số 1900 6289 của chúng tôi để được các luật sư uy tín trợ giúp. 

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #429141   26/06/2016

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 901
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    chào bạn, 

    vấn đề của bạn công ty Luật Gia Phát tư vấn như sau:

    theo quy định tại khoản 1, Điều 36, Luật doanh nghiệp:

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    b) Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.

    Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo ủy quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;

    c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty.

    như vậy, khi chủ sở hữu công ty muốn góp vốn vào công ty thì phải thực hiện thủ tục chuyển nhượng phần vốn góp.

    sau khi thực hiện xong thủ tục này thì theo quy định pháp luật về thuế công ty có thể kê khai để tiến hành khấu hao tài sản.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #429656   03/07/2016

    vinhcot
    vinhcot

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chị ơi cho e hỏi e địnhsản xuất kinh doanh nước đóng chai, bình tại địa phương thì nên thành lập công ty hay đăng ký hộ kinh doanh cá thể sẽ mang lại nhiều lợi ích hơn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #429681   04/07/2016

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Mọi hoạt động kinh doanh thường xuyên đều phải được đăng ký với cơ quan thẩm quyền. Hiện nay có nhiều loại hình tổ chức kinh doanh để bạn lựa chọn: thành lập công ty (công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh) hoặc hộ kinh doanh cá thể (là hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc nhiều cá nhân cùng tham gia góp vốn thành lập); hoặc doanh nghiệp tư nhân.

    Nếu hoạt động ở quy mô tương đối lớn, cần hạch toán chặt chẽ doanh thu/chi phí thì nên thành lập doanh nghiệp, còn ở quy mô nhỏ bạn có thể lựa chọn hình thức là doanh nghiệp tư nhân hoặc hộ kinh doanh.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
  • #429999   06/07/2016

    skynetpb
    skynetpb

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào anh chị , em muốn hỏi : 

    hiện tại , em đang muốn mở 1 cty thuộc dạn kinh doanh 1 tv .về quản lý entenet thì em cần phải làm gì ? và chịu thuế như thế nào ?

     
    Báo quản trị |  
  • #430707   13/07/2016

    bich.nguyen0914157916
    bich.nguyen0914157916

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Bạn có thể lựa chọn phương pháp tính thuế khấu trừ hoặc trực tiếp. Phương pháp tính thuế được đăng ký vào đầu năm tài chính nên khi làm thủ tục khai thuế ban đầu bạn có thể thông báo với cơ quan thuế về việc lựa chọn phương pháp tính thuế khấu trừ.

     

     

    Ngọc Bích,0908740086

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net