DanLuat 2015

Công ty mẹ và công ty con có cần phải ký hợp đồng khi tiến hành giao dịch mua bán?

Chủ đề   RSS   
  • #487095 14/03/2018

    Thuongtommy92
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2017
    Tổng số bài viết (111)
    Số điểm: 993
    Cảm ơn: 56
    Được cảm ơn 34 lần


    Công ty mẹ và công ty con có cần phải ký hợp đồng khi tiến hành giao dịch mua bán?

    Khoản 2 Điều 190 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định như sau: “Hợp đồng, giao dịch và quan hệ khác giữa công ty mẹ và công ty con đều phải được thiết lập và thực hiện độc lập, bình đẳng theo điều kiện áp dụng đối với các chủ thể pháp lý độc lập.” Giải nghĩa điều luật này có thể hiểu các hợp đồng, giao dịch và quan hệ khác giữa công ty mẹ và công ty con đều được thiết lập và thực hiện độc lập, bình đẳng. Nên công ty con và công ty mẹ có quyền được ký hợp đồng mua bán hàng hóa hay là việc mua bán hàng hóa giữa công ty mẹ và công ty con đều phải ký hợp đồng?

     
    555 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487300   16/03/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 200
    Male
    Lớp 5

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 6200
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 147 lần


    Thuongtommy92 viết:

    Nên công ty con và công ty mẹ có quyền được ký hợp đồng mua bán hàng hóa hay là việc mua bán hàng hóa giữa công ty mẹ và công ty con đều phải ký hợp đồng?

    Về bản chất công ty mẹ và công ty con vẫn là những chủ thể pháp lý độc lập, nên việc 02 công ty phát sinh quan hệ giao dịch với nhau cũng giống như những giao dịch bình thường giữa công ty này với công ty khác. Do đó, ngoài những hạn chế quy định tại Điều 189, 190, 191 Luật Doanh nghiệp 2014, công ty con và công ty mẹ có quyền được ký hợp đồng mua bán hàng hóa

    "Điều 190. Quyền và trách nhiệm của công ty mẹ đối với công ty con
    Điều 191. Báo cáo tài chính của công ty mẹ, công ty con
    Điều 189. Công ty mẹ, công ty con
    2. Công ty con không được đầu tư góp vốn, mua cổ phần của công ty mẹ. Các công ty con của cùng một công ty mẹ không được cùng nhau góp vốn, mua cổ phần để sở hữu chéo lẫn nhau.
    3. Các công ty con có cùng một công ty mẹ là doanh nghiệp có sở hữu ít nhất 65% vốn nhà nước không được cùng nhau góp vốn thành lập doanh nghiệp theo quy định của Luật này."

    Ngoài những trường hợp bắt buộc phải có hợp đồng, 02 công ty hoàn toàn có thể giao dịch mà không cần ký kết hợp đồng. Miễn là đáp ứng đủ điều kiện về Hóa đơn, Chứng từ thanh toán, Báo giá, .... để có cơ sở làm việc với cơ quan thuế khi có vấn đề phát sinh.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TruongMinhToan vì bài viết hữu ích
    Thuongtommy92 (17/03/2018)

0 Thành viên đang online
-