DanLuat 2015

Công ty mẹ-Công ty con

Chủ đề   RSS   
  • #50499 04/05/2010

    copgam

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2008
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty mẹ-Công ty con

    Theo nghị định 09, Công ty mẹ và công ty con ràng buộc với nhau về vốn.Tuy nhiên cho hỏi:
    1. Công ty mẹ có được quyền thanh tra, kiểm tra hoạt động của Công ty con không?
    2. Khi Công ty con có sai phạm về quản lý, Công ty mẹ có quy trách nhiệm liên đới không?
    3. Các văn bản pháp luật quy định về quyền, trách nhiệm giữa Công ty mẹ - Công ty con?
     
    10120 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #50500   04/05/2010

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Về vấn đề bạn đang quan tâm, xin tư vấn như sau:

    Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông đã phát hành của công ty đó;

    b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;

    c) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó”

    (Điều 4 Luật Doanh nghiệp)

    Nhìn chung, công ty mẹ - công ty con là hai pháp nhân độc lập và công ty mẹ tham gia vào tổ chức, quản lý công ty con với tư cách là một cổ đông.

    Nếu cần tư vấn rõ hơn, vui lòng liên hệ với Luật sư.

    Trân trọng.

    --------------------

    Luật sư LÊ NGA

    Tel: 0912.72.46.72 / Email: lengalawyer@gmail.com

     

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  
  • #50501   04/05/2010

    SuongGio
    SuongGio

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn! Công ty MẸ và Công ty CON là 2 pháp nhân độc lập nên không có quyền thanh tra, kiểm tra hoạt động của công ty con. Không bị trách nhiệm liên đới. Công ty MẸ chỉ có thể kiểm soát công ty con thông qua việc nắm cổ phần trên 50% (như một cổ đông bình thường) hoặc thông qua việc bổ nhiệm các chức danh lãnh đạo, việc sửa đổi bổ sung điều lệ công ty (cái này phải thỏa thuận trong điều lệ công ty)

    Xem Điều 4 _LDN

    Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông đã phát hành của công ty đó;

    b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;

    c) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó”


     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-