Công ty không trả bằng gốc vì không có đơn xin thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #204552 31/07/2012

    hathu167

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty không trả bằng gốc vì không có đơn xin thôi việc

    Chào Luật sư!

    Tôi có một thắc mắc rất mong luật sư giúp đỡ. Tôi có hợp đồng lao động 18 tháng với công ty . Nhưng làm được 6 tháng , vì có công việc cá nhân nên tôi xin nghỉ việc để giải quyết( nhưng tôi chỉ xin miệng và không có văn bản). Công ty giữ bằng gốc của tôi khi tôi vào làm( có văn bản bàn giao). Hiện, tôi đã nghỉ việc được 6 tháng nhưng công ty vẫn không trả bằng gốc cho tôi. GĐ lấy lý do tôi không có văn bản xin nghỉ nên tôi làm sai luật. Vậy việc tôi xin miệng có sai không? Nếu họ không trả tôi phải làm gì? Trên biên bản bàn giao có nói: nếu họ trả bằng tôi phải trả lại 30% tiền lương mà đã nhận. Như vậy họ có làm đúng luật hay không? Rất mong luật sư giúp đỡ. Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    4311 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204594   31/07/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Về phần bạn thì bạn đã đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Vì HĐLĐ của bạn là xác định thời hạn nên khi đơn phương chấm dứt hợp đồng bạn phải đáp ứng 02 điều kiện:

    + Báo trước 30 ngày làm việc bằng văn bản

    + Điều 37 BLLĐ

    "1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng;

    b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng;

    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục."

    Việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của bạn như trên sẽ chịu hậu quả theo Điều 41 khoản "2 - Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có)."

     

    Về công ty: Ngay từ khi bạn vào làm việc mà giữ bằng cấp gốc của bạn là vi phạm pháp luật rồi. 

    Chính vì vậy, bạn nên thương lượng cty thì tốt hơn.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    trungtruc077 (24/05/2013)
  • #217989   05/10/2012

    namnguyen.it1982
    namnguyen.it1982

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin chào luật sư!

    luật sư cho tôi hỏi: Tôi làm việc tại một Công ty họ cũng giứu bằng gốc của tôi. hợp đông lao động của tôi là một năm đã hết hạn, tôi đã là đơn xin nghỉ việc và được chấp nhận. nhưng đến nay đã được 4 tháng. Tôi nhiều lần đến lấy thì vị giám đốc nói không trả. vậy tôi phải làm thế nào để nhận lại bằng của minh và xin tìm việc khác? Toi xin luật sư tư vấn và có cách nào giải quyết

    tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #218634   09/10/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Bạn khiếu nại đến Phòng Lao động - thương binh & xã hội cấp quận, huyện và Liên đoàn lao động cấp quận, huyện nơi có trụ sở cty khiếu nại về hành vi vi phạm pháp luật trên để họ can thiệp giải quyết giúp bạn...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com