DanLuat 2015

Công Ty không thành lập công Đoàn

Chủ đề   RSS   
  • #312659 06/03/2014

    muoikt

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 2 lần


    Công Ty không thành lập công Đoàn

    Anh Chị cho e hỏi , công ty TNHH MTV không thuê lao động và cũng không đưa lương vào chi phí, vậy có bắt buộc phải đóng kinh phí công đoàn, và đăng ký Bảo Hiểm  (BHXH ,BHYT bắt buộc)cho chủ Doanh Nghiệp không?

    Nếu bắt buộc thì mức đóng 2 loại trên là bao nhiêu ạ.

    E xin chân thành cảm ơn.

     
    7087 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312705   06/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ Luật Bảo hiểm xã hội, Nghị định số 127/2008/NĐ-CP của Chính Phủ và công văn số 1615/BHXH-CSXH ngày 02/6/2009 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, chủ doanh nghiệp nếu trực tiếp điều hành và có hưởng tiền lương, tiền công từ hoạt động công ty thì cũng thuộc đối tượng tham gia BHTN bắt buộc và khi vị chủ doanh nghiệp đó thôi việc (thôi điều hành, quản lý và hưởng lương doanh nghiệp ) thì cũng thuộc diện được hưởng trợ cấp thất nghiệp như những người lao động  khác.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    anhhv90 (27/08/2014)
  • #312712   06/03/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Dù công ty bạn có hay công có Công đòan thì cũng phải đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Nghị định 191/2013/NĐ-CP

    Điều 4. Đối tượng đóng kinh phí công đoàn

    Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở, bao gồm:

    1. Cơ quan nhà nước (kể cả Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn), đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân.

    2. Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp.

    3. Đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập.

    4. Doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế thành lập, hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật đu tư.

    5. Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật hợp tác xã.

    6. Cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam có liên quan đến tổ chức và hoạt động công đoàn, văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam có sử dụng lao động là người Việt Nam.

    7. Tổ chức khác có sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về lao động.

    Điều 5. Mức đóng và căn cứ đóng kinh phí công đoàn

    Mức đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Riêng đối với đơn vị thuộc lực lượng vũ trang quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định này, quỹ tiền lương là tổng mức tiền lương của những cán bộ, công nhân viên chức quốc phòng, lao động làm việc hưởng lương trong các nhà máy, doanh nghiệp, đơn vị cơ sở trong Quân đội nhân dân; cán bộ, công nhân, viên chức, lao động làm việc hưởng lương trong các doanh nghiệp, cơ quan, đơn vị khoa học-kỹ thuật, sự nghiệp và phục vụ trong Công an nhân dân.

    Điều 6. Phương thức đóng kinh phí công đoàn

    1. Cơ quan, đơn vị được ngân sách nhà nước bảo đảm toàn bộ hoặc một phần kinh phí hoạt động thường xuyên đóng kinh phí công đoàn mỗi tháng một lần cùng thời điểm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động.

    Kho bạc Nhà nước nơi cơ quan, đơn vị mở tài khoản giao dịch căn cứ giấy rút kinh phí công đoàn, thực hiện việc kiểm soát chi và chuyển tiền vào tài khoản tiền gửi của tổ chức công đoàn tại ngân hàng.

    2. Tổ chức, doanh nghiệp đóng kinh phí công đoàn mỗi tháng một lần cùng thời điểm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động.

    3. Tổ chức, doanh nghiệp nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả tiền lương theo chu kỳ sản xuất, kinh doanh đóng kinh phí công đoàn theo tháng hoặc quý một lần cùng với thời điểm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động trên cơ sở đăng ký với tổ chức công đoàn.

     
    Báo quản trị |  
  • #312888   07/03/2014

    muoikt
    muoikt

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 2 lần


    E cảm ơn nhưng sao ko vẫn chưa hiểu, chủ CT 1TV không tính lương vào chi phí thì phải đóng mức bao nhiêu

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-