Công ty không khai báo tai nạn lao động ảnh hưởng đến quyền lợi NLĐ có phải bồi thường

Chủ đề   RSS   
  • #524556 31/07/2019

    minhhung456



    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 2114
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Công ty không khai báo tai nạn lao động ảnh hưởng đến quyền lợi NLĐ có phải bồi thường

    Nếu nhân viên trong Công ty bị tai nạn giao thông (tuyến đường đi và thời gian hợp lý)=> chết. Nhưng Công ty cố tình không khai báo cho sở lao động và không thanh toán chế độ lao động cho nhân viên. sau 1 thời gian người thân của người lao động bị chết gửi đơn kiện cho sở lao động khiếu nại về vấn đề này, và yêu cầu Công ty bồi thường 30 tháng lương + 36 lần lương cơ sở (đúng ra do BHXH chi trả). Như vậy Công ty phải giải quyết như thế nào, có phải trả hết 2 khoản trên không, hay chỉ trả phần 30 tháng lương, riêng khoản 36 tháng của BHXH (vì đã quá lâu khoảng sau 1 năm) thì có đực phép nộp lại hồ sơ cho bhxh không ạ?

     

     
    316 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhhung456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524582   31/07/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Theo quy định thì doanh nghiệp có nghĩa vụ phải khai báo tai nạn lao động, đồng thời thực hiện các nghĩa vụ với người lao động bị tai nạn lao động. Doanh nghiệp cố tình không khai báo nhằm trốn tránh nghĩa vụ cũng như  không thực hiện nghĩa vụ làm hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động cho người lao động. Vì doanh nghiệp đã không thực hiện đúng trách nhiệm của mình, do đó doanh nghiệp phải có nghĩa vụ/ trách nhiệm với thân nhân người lao động bị chết. Cụ thể:

    - Doanh nghiệp mình phải làm việc với cơ quan bảo hiểm xã hội trước, nhằm để xác định cơ quan bảo hiểm có chấp nhận thanh toán trong trường hợp này hay không;

    - Nếu cơ quan bảo hiểm xã hội không chấp nhận thanh toán, thì doanh nghiệp mình phải bồi thường đầy đủ do vi phạm trách nhiệm đó.

    Hiện không có hướng dẫn cụ thể trong trường hợp này, có thể áp dụng linh hoạt quy định tại Điều 61 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 để kiểm tra. Cụ thể:

    "Điều 61. Giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chậm so với thời hạn quy định

    1. Trường hợp vượt quá thời hạn giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được quy định tại Điều 59 và khoản 1 Điều 60 của Luật này thì phải giải trình bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    2. Trường hợp giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và chi trả tiền trợ cấp chậm so với thời hạn quy định, gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người hưởng thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp do lỗi của bản thân người lao động hoặc của thân nhân của người lao động được hưởng chế độ tử tuất".

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)