Công ty không hoạt động tại trụ sở thi khai báo thuế ở đâu?

Chủ đề   RSS   
  • #354012 03/11/2014

    choctroicao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty không hoạt động tại trụ sở thi khai báo thuế ở đâu?

    Luật sư cho hỏi,

    Công ty của tôi thành lập, đăng kí trụ sở kinh doanh tại quận 8, nhưng hoạt động tại một của hàng ở quận 5. Trong quá trình hoạt động ở cửa hàng quận 5, tôi vẫn suất hóa đơn quận 8 cho khách hàng.

    Như vậy, tôi hoạt động như vậy có đúng luật không? Tôi có thể làm gì mà không bị phạt

     
    5121 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354247   04/11/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1106 lần


    Điều 35. Trụ sở chính của doanh nghiệp

    1. Trụ sở chính của doanh nghiệp là địa điểm liên lạc, giao dịch của doanh nghiệp; phải ở trên lãnh thổ Việt Nam, có địa chỉ được xác định gồm số nhà, tên phố (ngõ phố) hoặc tên xã, phường, thị trấn, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có).

    2. Doanh nghiệp phải thông báo thời gian mở cửa tại trụ sở chính với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    Luật Doanh nghiệp 2005

    Trụ sở của người nộp thuế là địa điểm người nộp thuế tiến hành một phần hoặc toàn bộ hoạt động kinh doanh, bao gồm trụ sở chính, chi nhánh, cửa hàng, nơi sản xuất, nơi để hàng hoá, nơi để tài sản dùng cho sản xuất, kinh doanh; nơi cư trú hoặc nơi phát sinh nghĩa vụ thuế đối với người nộp thuế không có hoạt động kinh doanh.

    Điều 24. Địa điểm nộp hồ sơ đăng ký thuế

    1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh đăng ký thuế tại cơ quan thuế nơi tổ chức, cá nhân đó có trụ sở chính.

    2. Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ và nộp thuế thay đăng ký thuế tại cơ quan thuế nơi tổ chức, cá nhân đó có trụ sở.

    Luật quản lý thuế 2006

    Theo quy định thì nơi bắt buộc phải đăng ký thuế là trụ sở chính, nên trong trường hợp này thì vẫn phải khai báo thuế theo tại trụ sở theo quy định dù có kinh doanh hay không. Bạn xem tại Thông tư 156/2013/TT-BTC thì trường hợp nào sẽ không phải kê khai thuế theo tháng hoặc quý nếu không có họat động kinh doanh. 

     
    Báo quản trị |