DanLuat 2015

Công ty khó khăn

Chủ đề   RSS   
  • #233430 15/12/2012

    Công ty khó khăn

    Xin luật sư cho tôi hỏi vấn đề như sau:

    Giám đốc nói công ty đang gặp khó khăn, xin giảm 30% lương tất cả Nhân viên. Mọi người đồng ý tất cả.

    Bây giờ nếu sau một thời gian (1,2..4 tháng) công ty không tồn tại được thì chúng tôi xin nghỉ, công ty có giải quyết chế độ trợ cấp, BHXH còn nợ cơ quan BHXH, và tiền lương tháng cho chúng tôi không? Tài sản công ty giám đốc không chịu thanh lý để giữ cho Giám đốc thì sao (xe hơi công ty)? chúng tôi có quyền kiện công ty không nếu các chế độ cho người lao động không được giải quyết?

     

     
    2273 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234015   18/12/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Công ty Luật hợp danh Sự Thật tư vấn như sau:

    1. Nếu bạn thấy công ty không thể tồn tại được nữa, bạn có quyền chủ động chấm dứt hợp đồng lao động để nhận các chế độ thanh toán theo quy định của Bộ Luật Lao Động: trợ cấp thôi việc, chốt sổ BHXH, tiền lương đến ngày bạn nghỉ.
    2.Cho dù công ty có tiến hành thủ tục phá sản thì bạn vẫn được đảm bảo được quyền lợi của mình. Vì theo thủ tục của Luật phá sản 2004, doanh nghiệp phải  ưu tiên giải quyết quyền lợi  chính đáng cho người lao động thì mới được tiến hành thủ tục phá sản. ( Điều 2 Nghị định số 94/2005/NĐ-CP về giải quyết quyền lợi của người lao động ở doanh nghiệp và hợp tác xã bị phá sản)
    Nếu công ty không đảm bảo được các quyền lợi của người lao động thì bạn có quyền khiếu kiện.
    Trân trọng!

     

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    biencuong87 (18/12/2012)
  • #234020   18/12/2012

    Cảm ơn Luật sư rất nhiều!

    Cho tôi hỏi thêm cho rõ:

    Nếu công ty yêu cầu tôi nghỉ ngay bây giờ (cuối tháng12/ 2012) để cắt giảm nhân sự. Nhưng tôi muốn hết Hợp đồng mới nghỉ (hết tháng 02/ 2013) thì có được không?

    và mức lương tôi hưởng (nếu tiếp tục làm việc đến hết tháng 02/ 2013) như hợp đồng đã ký hay theo quyết định giảm lương 30% của Giám đốc? Bởi vì GĐ có nói nếu ai không đồng ý giảm lương tự động làm đơn nghỉ việc.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com