CÔNG TY KẾT THÚC HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG KHÔNG THÔNG BÁO TRƯỚC

Chủ đề   RSS   
  • #334301 21/07/2014

    ngochanh408

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    CÔNG TY KẾT THÚC HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG KHÔNG THÔNG BÁO TRƯỚC

    Thưa luật sư, Em tên Hạnh. Luận sư cho em hỏi : Em và công ty ký hợp đồng lao động có thời hạn là 1 năm. Tính đến 14.07.2014 là hết thời hạn hợp đồng của em. Tuy nhiên, đến ngày 18.07.1014, công ty mới gửi thư thông báo kết thúc hợp đồng ( không ký tiếp hợp đồng lần 2). Như vậy, công ty có vi phạm hơp đồng lao động ? Và em có được bồi thường thiệt hại gì hay không ?

    Vấn đề thứ hai em muốn hỏi là chuyện công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lý do chủ quan từ công ty là : sắp sếp lại nhân sự và thấy không cần thiết vị trí này. Điều này có phải là hợp lý hay không ạ?

    Mong luật sư giúp em. Cảm ơn anh

     
    5342 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334441   22/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Theo thông tin  bạn cung cấp cho thì bạn vào làm việc ký hợp đồng lao động có thời hạn là 1 năm thời gian làm việc của bạn đã hết nên theo quy định của pháp luật lao động thì khi hết hạn hợp đồng lao động công ty bạn có thể ký tiếp hợp đồng lao động với bạn hoặc không

    Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật lao động năm 2012 thì hợp đồng lao động của bạn là hợp đồng lao động xác định thời hạn mà sau khi kết thúc thời hạn thì sau 30 ngày nếu người lao động vẫn làm việc nhưng không tiếp tục ký hợp đồng thì hợp đồng đó được coi là hợp đồng không xác định thời hạn.  Nhưng trong trường hợp của bạn thì thời hạn làm việc đã hết sau 4 ngày người lao động gửi thư thông báo kết thúc làm việc là đúng với quy định của pháp  luật.

     Bạn được hưởng lương, chế độ bảo hiểm theo hợp đồng lao động của bạn tất các ngày làm việc của bạn kể cả những ngày hết hợp đồng nhưng bạn vân đi làm.

     Thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    ngochanh408 (22/07/2014)
  • #334501   22/07/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chào LS và bạn ngochanh408.

    Quan điểm cá nhân tôi về hiểu nghĩa câu từ mà Luật quy định ở nội dung LS đã dẫn thì tôi hoàn toàn tán thành câu trả lời của LS.

    Nhưng khốn nỗi sau đó tôi đã tiếp cận được với 2 công văn :

    -Công văn số 4242/LĐTBXH-LĐTL ngày 01/12/2010 (xem tại đây)

    -Công văn số 1997/LĐTBXH-LĐTL ngày 22/6/2011 (xem tại đây)

    (Nếu bạn ngochanh408 không mở được thì có thể tìm trong Google).

    Hiện nay hướng dẫn Bộ luật mới về nội dung này thì chưa có, nhưng có quy định đơn vị phải báo trước 15 ngày trước khi hết hạn HĐLĐ (điều 47 Bộ luật lao động 2012). Như vậy theo công văn 1997 thì bạn ngochanh408 được chuyển sang HĐLĐ không xác định thời hạn, chứ cty không có quyền chấm dứt HĐLĐ với bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (05/09/2014)
  • #334518   22/07/2014

    ngochanh408
    ngochanh408

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chân thành cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #334726   23/07/2014

    ngochanh408
    ngochanh408

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào anh RIA1 !

    Cảm ơn vì ý kiến của anh. Bởi trong công ty em cũng có trường hợp tương tự như em và đã khởi kiện, bên công ty phải bồi thường cho người lao động 2 tháng lương cơ bản. Do vậy em đang tìm hiểu và xác thực ở trường hợp của em, để làm rõ hơn vấn đề. Thank anh rất nhiều

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com