Công ty hợp danh có quyền thuê giám đốc không?

Chủ đề   RSS   
  • #311623 28/02/2014

    nta.orange.94

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 2 lần


    Công ty hợp danh có quyền thuê giám đốc không?

    Mong mọi người giải đáp giúp mình câu này.
    Công ty hợp danh X thành lập. có điều lệ như sau:

    1. Thành viên hợp danh được chia lợi nhuận, chịu lỗ ngang nhau không phụ thuộc vào tỷ lệ vốn góp vào công ty.

    2. Công ty hợp danh có thể thuê Giám đốc.

    3.........................................................................

    Mình muốn hỏi điều lệ trên kia của công ty X có phù hợp với luật doanh nghiệp 2005 không? Vì sao?

     
    37218 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311672   28/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31488
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1936 lần


     

    nta.orange.94 viết:

     

    Mong mọi người giải đáp giúp mình câu này.
    Công ty hợp danh X thành lập. có điều lệ như sau:

    1. Thành viên hợp danh được chia lợi nhuận, chịu lỗ ngang nhau không phụ thuộc vào tỷ lệ vốn góp vào công ty.

    2. Công ty hợp danh có thể thuê Giám đốc.

    3.........................................................................

    Mình muốn hỏi điều lệ trên kia của công ty X có phù hợp với luật doanh nghiệp 2005 không? Vì sao?

     

     

    Chào bạn.

    Luật doanh nghiệp :

    Điều 135. Hội đồng thành viên

    1. Tất cả thành viên hợp lại thành Hội đồng thành viên. Hội đồng thành viên bầu một thành viên hợp danh làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, đồng thời kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.

    Như vậy thì việc "một thành viên hợp danh làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, đồng thời kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty" chỉ phải thực hiện khi "Điều lệ công ty không có quy định khác". Việc thực hiện theo điều lệ được ưu tiên hơn và được pháp luật cho phép.

    Đối với câu thứ 2 thì cũng tương tự :

    Điều 134. Quyền và nghĩa vụ của thành viên hợp danh

    1. Thành viên hợp danh có các quyền sau đây:

    e) Được chia lợi nhuận tương ứng với tỷ lệ vốn góp hoặc theo thoả thuận quy định tại Điều lệ công ty;

    2. Thành viên hợp danh có các nghĩa vụ sau đây:

    e) Chịu lỗ tương ứng với phần vốn góp vào công ty hoặc theo thoả thuận quy định tại Điều lệ công ty trong trường hợp công ty kinh doanh bị lỗ;

    Luật cho phép thõa thuận trong điều lệ.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 28/02/2014 10:09:33 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    nta.orange.94 (28/02/2014)
  • #327001   06/06/2014

    huong_kt37
    huong_kt37

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2013
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 1035
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    lyquangthanh viết:

    Chào bạn, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Công ty hợp danh có 2 loại thành viên. Thành viên hợp danh và thành viên góp vốn. Luật DN 2005 quy định:

    Điều 135. Hội đồng thành viên

    1. Tất cả thành viên hợp lại thành Hội đồng thành viên. Hội đồng thành viên bầu một thành viên hợp danh làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, đồng thời kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.

    Như vậy người giám đốc phải là 1 trong 2 loại thành viên của công ty. Không được thuê người không phải là thành viên làm giám đốc. Bởi lẽ công ty hợp danh có những ràng buộc mà chỉ thành viên mới đáp ứng được. "Điều lệ công ty quy định khác" là không cho giám đốc hoặc tổng giám đốc kiêm nhiệm mà chỉ giữ chức chủ tịch hội đồng thành viên thôi.

    Cần hỗ trợ gì thêm vui lòng gọi điện thoại theo số bên dưới, chúng tôi rất nhiệt tình trợ giúp.

     

    Anh lyquangthanh nói là giám đốc phải là 1 trong 2 loại thành viên của công ty nhưng thành viên góp vốn không được phép tham gia quản lý công ty nên ở đây giám đốc chỉ có thể là thành viên hợp danh thôi. 

     
    Báo quản trị |  
  • #311769   28/02/2014

    nta.orange.94
    nta.orange.94

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn @lyquangthanh. Như bạn nói thì mình phải hiểu câu "  nếu Điều lệ công ty không có quy định khác. có nghĩa là là chủ tích hội đồng thành viên đương nhiên sẽ kiêm chức danh giám đốc trong trường hợp  điều lệ ko quy định về vấn đề này. Còn  nếu điều lệ có quy định rõ ai là giám đốc thì người đó cũng phải là thành viên của hội đồng thành viên chứ không thể đi thuê người khác phải không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #311774   28/02/2014

    nta.orange.94
    nta.orange.94

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bạn @hungmaiusa  Như vậy là bạn đồng ý với việc công ty hợp danh có quyền đc thuê giám đốc đúng ko ạ.. Cho mình hỏi là tại

     Điều 137. Điều hành kinh doanh của công ty hợp danh

    1. Các thành viên hợp danh có quyền đại diện theo pháp luật và tổ chức điều hành hoạt động kinh doanh hàng ngày của công ty. Mọi hạn chế đối với thành viên hợp danh trong thực hiện công việc kinh doanh hàng ngày của công ty chỉ có hiệu lực đối với bên thứ ba khi người đó được biết về hạn chế đó.

    2. Trong điều hành hoạt động kinh doanh của công ty, thành viên hợp danh phân công nhau đảm nhiệm các chức danh quản lý và kiểm soát công ty.

    4. Chủ tịch Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc có các nhiệm vụ sau đây:

    a) Quản lý và điều hành công việc kinh doanh hàng ngày của công ty với tư cách là thành viên hợp danh;

    Như vậy dựa vào khoản 1, 2 và 4 trên có được cho rằng: pháp luật ngầm quy định giám đốc, người tiến hành hoạt điều hành, quản lý cty phải là thành viên hợp danh ko ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nta.orange.94 vì bài viết hữu ích
    luatsutraloi3 (27/09/2014)
  • #311800   28/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31488
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1936 lần


    nta.orange.94 viết:

    Cảm ơn bạn @hungmaiusa  Như vậy là bạn đồng ý với việc công ty hợp danh có quyền đc thuê giám đốc đúng ko ạ.. Cho mình hỏi là tại

     Điều 137. Điều hành kinh doanh của công ty hợp danh

    1. Các thành viên hợp danh có quyền đại diện theo pháp luật và tổ chức điều hành hoạt động kinh doanh hàng ngày của công ty. Mọi hạn chế đối với thành viên hợp danh trong thực hiện công việc kinh doanh hàng ngày của công ty chỉ có hiệu lực đối với bên thứ ba khi người đó được biết về hạn chế đó.

    2. Trong điều hành hoạt động kinh doanh của công ty, thành viên hợp danh phân công nhau đảm nhiệm các chức danh quản lý và kiểm soát công ty.

    4. Chủ tịch Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc có các nhiệm vụ sau đây:

    a) Quản lý và điều hành công việc kinh doanh hàng ngày của công ty với tư cách là thành viên hợp danh;

    Như vậy dựa vào khoản 1, 2 và 4 trên có được cho rằng: pháp luật ngầm quy định giám đốc, người tiến hành hoạt điều hành, quản lý cty phải là thành viên hợp danh ko ạ

    Chào bạn.

    4. Chủ tịch Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc có các nhiệm vụ sau đây:

    a) Quản lý và điều hành công việc kinh doanh hàng ngày của công ty với tư cách là thành viên hợp danh;

    Như vậy là tôi đã hiểu sai về quy định của điều 135. Phải hiểu như bạn và thành viên lyquangthanh thì mới đúng : Giám đốc phải là thành viên hợp doanh nếu không đồng thời là chủ tịch.

    Cám ơn bạn nhiều nha !

     
    Báo quản trị |  
  • #347034   27/09/2014

    luatsutraloi3
    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


     

    Chào bạn !

     

    Điều 137. Điều hành kinh doanh của công ty hợp danh

    1. Các thành viên hợp danh có quyền đại diện theo pháp luật và tổ chức điều hành hoạt động kinh doanh hàng ngày của công ty. Mọi hạn chế đối với thành viên hợp danh trong thực hiện công việc kinh doanh hàng ngày của công ty chỉ có hiệu lực đối với bên thứ ba khi người đó được biết về hạn chế đó.

    2. Trong điều hành hoạt động kinh doanh của công ty, thành viên hợp danh phân công nhau đảm nhiệm các chức danh quản lý và kiểm soát công ty.

    4. Chủ tịch Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc có các nhiệm vụ sau đây:

    a) Quản lý và điều hành công việc kinh doanh hàng ngày của công ty với tư cách là thành viên hợp danh;

     
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsutraloi3 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (27/09/2014)