công ty hợp danh

Chủ đề   RSS   
  • #396075 12/08/2015

    tamthienmaxx

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    công ty hợp danh

    Cho e hỏi : tại sao công ty hợp danh không được phát hành chứng khoán ? .và công ty này có được mua cổ phần và góp vốn của công ty khác không ạ ?.
     
    8053 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396125   12/08/2015

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Công ty hợp danh là loại hình kinh doanh đối nhân và đối vốn, ở mô hình công ty hợp danh thường là người ta chủ yêu gắn kết bằng yếu tố tình cảm, uy tín, vấn đề vốn được giảm nhẹ hơn. Vì thế nhà làm luật không cho công ty hợp danh phát hành chứng khoán. Công ty hợp danh vẫn có quyền mua cổ phần, đầu tư vào các tổ chức khác.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #396189   13/08/2015

    Xin chào bạn.! 

    Về câu hỏi của bạn Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự xin được đưa ra các hướng tư vấn cho bạn như sau:

    1.Vì sao không được phát hành chứng khoán

    Có thể hiểu công ty hợp danh là doanh nghiệp có tư cách pháp nhân, phải có ít nhất 2 thành viên là chủ sở hữu chung của công ty, cùng nhau kinh doanh dưới một tên chung, ngoài ra còn có thể có thành viên góp vốn.

    Chứng khoán là bằng chứng xác nhận quyền và lợi ích hợp pháp của người sở hữu đối với tài sản hoặc phần vốn của tổ chức phát hành. Chứng khoán bao gồm các loại: cổ phiếu, trái phiếu, chứng chỉ quỹ đầu tư, chứng khoán phái sinh.

    Vậy vì sao công ty hợp danh không được phát hành chứng khoán, điều này có thể được giải thích dựa trên các căn cứ sau đây:

    - Thứ nhất, cơ sở pháp lý: khoản 3 Điều 172 Luật Doanh nghiệp năm 2014 đã quy định công ty hợp danh không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào.

    - Thứ hai, cơ sở lý luận: công ty hợp danh với đặc điểm về chủ thể tham gia góp vốn là những người có sự quen biết, tin tưởng nhau cùng nhau kinh doanh. Tuy nhiên đặc điểm của chứng khoán lại mang tính phổ thông, một khi công ty phát hành chứng khoán thì sẽ hướng tới mục đích thu hút sự góp vốn rộng rãi mà không quan tâm đến yếu tố nhân thân của người góp vốn. Do đó, phát hành chứng khoán không phù hợp với  mục đích của các chủ thể góp vốn trong công ty hợp danh.

    2. Công ty hợp danh có quyền góp vốn, mua cổ phần hay không

    - Thứ nhất,  theo quy định tại khoản 3 Điều 18 Luật Doanh nghiệp, quy định về quyền góp vốn, mua cổ phần như sau:

    “Tổ chức, cá nhân có quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp sau đây:

    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.”

    - Thứ hai, căn cứ vào Điều 13 Nghị định 102/2010/NĐ-CP quy định tổ chức có tư cách pháp nhân mới có quyền góp vốn, mua cổ phần.

    Dựa vào các quy định trên thì công ty cổ phần là doanh nghiệp có tư cách pháp nhân và không thuộc trường hợp cấm góp vốn, mua cổ phần. Nên công ty hợp danh có quyền góp vốn, mua cổ phần vào các doanh nghiệp theo quy định tương ứng của Luật doanh nghiệp.

    ---------

    Trên đây là sự tư vấn của Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự, hy vọng sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc. Nếu bạn cần tư vấn thêm hoặc hỗ trợ thực hiện, vui lòng gọi vào số điện thoại 0973.509.636 để được tư vấn trực tiếp.

    Trân trọng.!.

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869