DanLuat 2015

Công ty hết việc, buộc công nhân nghỉ phép năm

Chủ đề   RSS   
  • #363321 17/12/2014

    scent91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty hết việc, buộc công nhân nghỉ phép năm

    Tôi làm công nhân trong một công ty có 100% vốn Hàn Quốc. Do tình hình sản xuất của công ty, công ty cho chúng tôi nghỉ từ ngày 18/12 đến ngày 4/1/2015, từ ngày 18/12 trở đi, nếu còn phép năm thì công nhân sẽ đc hưởng 100% lương cho số ngày còn phép, những ngày còn lại sẽ được hưởng 70% lương.

    Tôi còn 7 phép năm, có nghĩa là từ ngày 18/12 đến hết ngày 25/12, tôi sẽ được hưởng nguyên lương, còn những ngày còn lại sẽ đc hưởng 70% lương. như vậy có đúng với pháp luật không?

    Hơn nữa, mức lương cơ bản của công ty tôi là 2.600.000đ, phụ cấp là 750.000đ. và công ty tôi ở khu vực 2. như vậy, việc hưởng 70% sẽ được tính như thế nào? và chỉ được hưởng 70% lương như vậy có đúng quy định không?

     
    2217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444398   26/12/2016

    Chào bạn!

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, tôi có một số ý kiến đóng góp như sau:

    1.Về việc công ty buộc công nhân nghừng việc:

    Theo quy định tại Điều 98 Bộ luật Lao động (BLLĐ) 2012 về tiền lương ngừng việc:

    “Điều 98. Tiền lương ngừng việc

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.”

    Trong trường hợp của bạn, do tình hình sản xuất của công ty nên công nhân phải ngừng việc, nghĩa là việc ngừng việc không do lỗi của người lao động, cũng không phải do lỗi của người sử dụng lao động.

    Nên, theo quy định tại khoản 3 điều 98 nói trên, người sử dụng lao động phải thỏa thuận với công nhân về việc nghỉ ngừng việc, tiền lương ngừng việc và đảm bảo tiền lương trả cho công nhân trong những ngày này không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do chính phủ quy định.

    Tuy nhiên, qua những thông tin mà bạn cung cấp, doanh nghiệp này không đưa vấn đề ra để thỏa thuận. Đây là quyền lợi chính đáng của người lao động được pháp luật  lao động bảo vệ và buộc người sử dụng lao động phải tuân thủ. Cho nên, nếu không đồng ý với quyết định về mức trả lương của công ty trong những ngày không còn phép năm, bạn có thể khiếu nại lên Công đoàn hoặc ban giám đốc công ty để được giải quyết.

    2.Về việc hưởng 70% lương

    Do bạn không nêu rõ số tiền phụ cấp 750.000đ là khoản phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp chức vụ hay phụ cấp khu vực, 70% lương này là tính theo mức lương cơ bản hay mức lương hiện hưởng của bạn nên tôi không thể trả lời chi tiết về cách tính 70% lương của bạn như thế nào được. Bạn hãy xem lại 70% lương này là tính theo mức lương cơ bản hay mức lương hiện hưởng trong bản thỏa thuận của công ty với công nhận để tính ra số lương mà mình được hưởng.

    Nếu như số tiền lương này thấp hơn 2.400.000đ/tháng ( Mức lương tối thiểu của vùng II năm 2014 theo Nghị định số 182/2013/NĐ-CP của chính phủ) thì mức trả lương của công ty bạn trong những ngày trả phép năm đã vi phạm Khoản 3 Điều 98 BLLĐ 2012 đã nêu trên. Trong trường hợp này, để bảo vệ được quyền lợi của mình, bạn có thể khiếu nại với ban giám đốc công ty, hoặc làm đơn yêu cầu hòa giải gửi Hội đồng hòa giải cơ sở của công ty (nếu có) hoặc hòa giải viên lao động của Phòng Lao động – Thương binh – Xã hội cấp huyện nơi công ty đặt trụ sở để yêu cầu giải quyết. Trường hợp hòa giải không thành hoặc quá thời hạn 5 ngày mà không được giải quyết, bạn có thể gửi đơn khởi kiện yêu cầu TAND cấp huyện nơi đặt trụ sở công ty để bảo vệ quyền lợi cho mình.

    Ngoài ra, do bạn được nghỉ đến ngày 4/1/2015 nên  theo điểm b Khoản 1 Điều 3  Nghị định số 103/2014/NĐ-CP ngày 11/11/2014 quy định mức lương tối thiểu 2015 theo vùng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động theo hợp đồng thì từ ngày 1/1/2015: “Mức 2.750.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

    Theo Khoản 3 Điều 98 BLLĐ 2012 đã nêu, mức lương cơ bản của bạn không thể thấp hơn mức lương tối thiểu theo quy định trên nên bạn sẽ được hưởng một mức lương khác từ ngày 1/1/2015 đến ngày 4/1/2015.

    Hiện tại, do các thông tin mà bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Hà Tường Vân

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #444415   26/12/2016

     

    clevietkimlaw1 viết:

     

    Chào bạn!

    ...

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Hà Tường Vân

     

    Chào bạn,

    Bổ sung thêm ý tư vấn của bạn là Công ty được quyền yêu cầu người lao động phải nghỉ phép năm theo quy định tại khoản 2 điều 111 Bộ luật lao động năm 2012 "2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động."

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 27/12/2016 08:28:58 CH Xóa trích dẫn

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #444679   01/01/2017

    Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn!

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-