DanLuat 2015

Công ty hay công đoàn chi trả phụ cấp trách nhiệm cho an toàn vệ sinh viên?

Chủ đề   RSS   
  • #438177 10/10/2016

    Công ty hay công đoàn chi trả phụ cấp trách nhiệm cho an toàn vệ sinh viên?

    Chào các anh chị,

    Trong luật công đoàn, điều 74 "An toàn, vệ sinh viên", mục 5, khoản b quy định

    về quyền của an toàn vệ sinh viên như sau:

    b) Được dành một phần thời gian làm việc để thực hiện các nhiệm vụ của an toàn, vệ sinh viên nhưng vẫn được trả lương cho thời gian thực hiện nhiệm vụ và được hưởng phụ cấp trách nhiệm.

    Mức phụ cấp trách nhiệm do người sử dụng lao động và Ban chấp hành công đoàn cơ sở thống nhất thỏa thuận và được ghi trong quy chế hoạt động của mạng lưới an toàn, vệ sinh viên;

    Vậy cho em hỏi là phụ cấp trách nhiệm do công ty chi trả hay công đoàn chi trả?

    Có văn bản bảo quy định rõ hơn 1 chút về việc bên nào sẽ chi trả phụ cấp trách nhiệm này không?

    Cảm ơn các anh chị.

     

     

     
    4838 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanhtm vì bài viết hữu ích
    lanngocnga (26/09/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438190   11/10/2016

    hmtlth
    hmtlth
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1294
    Cảm ơn: 77
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.

    Điều 74 mà bạn trích dẫn là quy định tại Luật An toàn, vệ sinh lao động.

    Luật ATVSLĐ được hướng dẫn theo Nghị định Số: 39/2016/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết  một số điều của Luật ATVSLĐ. Tuy nhiên, không quy định cụ thể về việc trả phụ cấp trách nhiệm cho an toàn, vệ sinh viên.

    Về nội dung bạn thắc mắc, mình có vài ý kiến tư vấn cho bạn như sau: 

    Luật chỉ quy định mức phụ cấp trách nhiệm do người sử dụng lao động thỏa thuận với Ban Chấp hành Công đoan.

    Công đoàn trong công ty là một bộ phận và phụ thuộc vào công ty. Lương, thưởng hay phụ cấp của cán bộ công đoàn cũng là do công ty chi trả Công đoàn không có trách nhiệm trả lương hay phụ cấp cho cán bộ, nhân viên nên bạn có thể hiểu rằng việc trả phụ cấp trách nhiệm của an toàn, vệ sinh viên đều  là do công ty chi trả. Công đoàn chỉ quản lý và thương lượng, báo cáo các vấn đề về trách nhiệm với lãnh đạo công ty.

    Vài ý kiến trao đổi cùng bạn.

    _Minh Thảo_

    E-mail: hoangminhthao123@gmail.com.

    DĐ: 01634.994.875.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hmtlth vì bài viết hữu ích
    lanngocnga (26/09/2018)
  • #438248   11/10/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Cái này không đúng nha.

    Lương thưởng hay phụ cấp mà các cán bộ công đoàn nhận được là vì họ làm việc cho cty. Còn bản thân việc là cán bộ công đoàn thì cty không trả lương cũng như phụ cấp.

    hmtlth viết:

    ...Công đoàn trong công ty là một bộ phận và phụ thuộc vào công ty. Lương, thưởng hay phụ cấp của cán bộ công đoàn cũng là do công ty chi trả ..

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hmtlth (12/10/2016)

0 Thành viên đang online
-