Công ty được miễn nộp phí môn bài thì có phải làm tờ khai không?

Chủ đề   RSS   
  • #556029 28/08/2020

    hongphuongtg98
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2224
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 49 lần


    Công ty được miễn nộp phí môn bài thì có phải làm tờ khai không?

    Theo Khoản 3 Điều 1 Nghị định 22/2020/NĐ-CP quy định:

    Khai lệ phí môn bài một lần khi người nộp lệ phí mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập.

    - Người nộp lệ phí mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập; doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh thực hiện khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 30 tháng 01 năm sau năm mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập.

    - Hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân nộp thuế theo phương pháp khoán không phải khai lệ phí môn bài. Cơ quan thuế căn cứ tờ khai thuế, cơ sở dữ liệu ngành thuế để xác định doanh thu kinh doanh làm căn cứ tính mức lệ phí môn bài phải nộp của hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân nộp thuế theo phương pháp khoán.

    Như vậy, trường hợp doanh nghiệp được miễn nộp phí thuế môn bài thì thực hiện khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 30 tháng 01 năm sau năm mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập.

     
    393 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556498   30/08/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 3092
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 66 lần


    Về vấn đề công ty được miễn nộp phí môn bài thì có phải làm tờ khai không nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình việc miễn nộp thì miễn nộp nhưng không có miễn thực hiện thủ tục khai lệ phí môn bài, nên doanh nghiệp vẫn có trách nhiệm thực hiện khai lệ phí môn bài theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #556501   30/08/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 10913
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 257 lần


    Đồng ý với bạn. Trường hợp doanh nghiệp được miễn nộp phí thuế môn bài thì thực hiện khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 30 tháng 01 năm sau năm mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập. Do đó nếu được miễn nộp lệ phí môn bài thì vẫn phải làm tờ khai theo thời hạn này.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |