Công ty đơn phương ra quyết định cho thôi việc có đúng luật?

Chủ đề   RSS   
  • #544143 24/04/2020

    besthome306

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2020
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Công ty đơn phương ra quyết định cho thôi việc có đúng luật?

    Kính chào các Luật Sư,

    Tôi đang gặp trường hợp như sau, mong nhận được sự tư vấn của các LS :
    Tôi có hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty, Ngày 30-03-2020 công ty có gửi email cho tôi "quyết định cho thôi việc". Với căn cứ dựa vào Phương án sử dụng lao động của công ty ký ngày 25-03-2020. Lý do : kinh tế cắt giảm nhân sự theo điều 44 Luật Lao Động. Mà không giải thích hay đưa ra lý do cho quyết định trên. 

    - Trong đó khi "Xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động không có sự tham gia của Công đoàn cơ sở" chỉ thông báo và có biên bản cuộc họp lấy ý kiến của công đoàn và lấy chữ ký của chủ tịch công đoàn vào ngày 27-03-2020.
    - Ngoài email thông báo về quyết định cho nghỉ việc, tôi không nhận được bất kỳ văn bản chính thức nào từ phía công ty.
    - Đến hôm nay 24-04-2020 : tôi vẫn chưa nhận được quyết định cho thôi việc bằng văn bản.
     
    Xin các Luật sư tư vấn :
    - Công ty khi ra quyết định dựa theo những căn cứ và lý do trên đã đúng trình tự và theo quy định của pháp luật chưa ?
    - Có vi phạm về thời gian thông báo với hđlđ không xác định thời hạn là : 45 ngày không ?
    - Có vi phạm về thời gian ra quyết định cho nghỉ việc trước 30 ngày khi thông báo với sở LĐTBXH không ?
     
    Xin chân thành cám ơn các Luật Sư.
    Cập nhật bởi besthome306 ngày 24/04/2020 04:52:14 CH Chính Tả
     
    1275 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn besthome306 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544156   24/04/2020
    Được đánh dấu trả lời

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn nêu tôi tư vấn như sau:

    Phương án sử dụng lao động được quy định tại Điều 46 Bộ luật Lao động nhằm giải quyết vấn đề lao động liên quan đến các trường hợp người sử dụng lao động cho nhiều người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ, vì lý do kinh tế được quy định tại Điều 44 Bộ luật Lao động.

    Khi xây dựng phương án sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở (trường hợp đơn vị sử dụng lao động đã có tổ chức công đoàn cơ sở thì tham khảo ý kiến của ban chấp hành công đoàn cơ sở; trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập tổ chức công đoàn cơ sở thì phải tham khảo ý kiến của tổ chức công đoàn cấp trên trực tiếp của công đoàn cơ sở).

    Theo thông tin bạn cung cấp, Công ty bạn đã “Xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động không có sự tham gia của Công đoàn cơ sở” chỉ thông báo và có biên bản cuộc họp lấy ý kiến của công đoàn và lấy chữ ký của chủ tịch công đoàn là đã đủ điều kiện theo quy định.

    Do đó, Công ty chấm dứt hợp đồng lao động theo điều khoản như trên phải đáp ứng điều kiện thông báo trước 30 ngày làm việc đối với loại hợp đồng xác định thời hạn hoặc 45 ngày làm việc đối với loại hợp đồng không xác định thời hạn. Việc Công ty thông báo chấm dứt hợp đồng lao động với thời hạnnhư bạn nêu là không đúng với quy định.

    Pháp luật không quy định về việc thông báo nghỉ việc phải được lập thành văn bản mới hợp lệ và cũng không quy định rõ về hình thức thông báo nghỉ việc nên việc bạn thông báo bằng email vẫn được coi là hợp lệ.

    Tuy nhiên, để có thể chấm dứt hợp đồng với bạn trước thời hạn trong trường hợp này Công ty phải chứng minh được mình chấm dứt hợp đồng thực sự là vì lý do kinh tế hoặc vì tình hình tài chính của công ty không cho phép và công ty không thể bố trí, sắp xếp được công việc cho bạn.

    Theo Khoản 2 Điều 13 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định lý do kinh tế như sau:

    “a) Khủng hoảng hoặc suy thoái kinh tế;

    b) Thực hiện chính sách của Nhà nước khi tái cơ cấu nền kinh tế hoặc thực hiện cam kết quốc tế.”

    Nếu công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn với lý do kinh tế thì phải thuộc một trong bốn trường hợp: Khủng hỏang kinh tế; Suy thoái kinh tế; Thực hiện chính sách của Nhà nước khi tái cơ cấu nền kinh tế; Thực hiện cam kết quốc tế.

    Công ty gửi thông báo sẽ chấm dứt hợp đồng lao động với bạn mà không chứng minh được mình chấm dứt hợp đồng thực sự là vì lý do kinh tế hoặc vì tình hình tài chính của công ty hoặc vi phạm thời hạn thông báo là chưa đúng theo quy định pháp luật. Do đó, bạn có thể trao đổi lại với phía bên công ty về vấn đề này. Nếu phía công ty vẫn chấm dứt hợp đồng lao động với bạn với lý do trên thì công ty sẽ thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật.

    Nếu Công ty vẫn cố tình chấm dứt Hợp đồng lao động với bạn mà bạn đã nêu là hành vi trái pháp luật. Bạn có thể gửi đơn đến Phòng lao động thương binh xã hội, Liên đoàn lao động cấp huyện nơi Công ty đóng trụ sở nhờ can thiệp hoặc khởi kiện Công ty ra tòa án để được bảo đảm quyền lợi.

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 24/04/2020 04:54:11 CH

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2020) besthome306 (24/04/2020)
  • #544168   24/04/2020

    besthome306
    besthome306

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2020
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Tôi xin chân thành cảm ơn sự tư vấn nhiệt tình và rất chi tiết của Luật Sư. Chúc Luật Sư luôn dồi dào sức khỏe và thành công.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;