CÔNG TY ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

Chủ đề   RSS   
  • #227080 16/11/2012

    hung36

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CÔNG TY ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

    Chuyện là tôi có làm hợp đồng với một công ty tổ chức sự kiện, nhưng hợp đồng phía công ty giữ thì ko có chữ kí của tôi, còn hợp đồng tôi giữ thì có chứ kí của tôi và giám đốc công ty. 

    Hợp đồng kí lao động làm sự kiện 1 tuần từ ngày 11/11 đến ngày 16/11/2012 ,1 ngày là 1tr2 ,phụ cấp 1 ngày 50.000d ,nhưng khi đến ngày làm thì bên phía công ty bảo là đã tuyển người khác vào vị trí của tôi mà không báo trước cho tôi biết và không có lí do.

    Vậy tôi có thể kiện được công ty đơn phương hủy hợp đồng không, và kiện ở đâu ạ ?

    Còn nếu thương lượng với công ty thì tôi đề nghị đền bù như thế nào thì phù hợp ạ.

    Nhờ các Luật sư tư vấn giùm tôi! 

    Xin cảm 

     

     
    7701 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227583   19/11/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


     

    Công Ty Luật Hợp Danh Sự Thật tư vấn như sau:

               Hợp đồng bạn đang giữ có chữ kí của giám đốc và của bạn thì đã có tính hợp pháp về mặt hình thức. Hợp đồng lao đồng này là hợp đồng theo vụ việc. Việc giám đốc công ty đã không báo trước cho bạn về việc đã thay thế người khác làm vị trí của bạn là đơn phương chấm dứt hơp đồng lao động trái pháp luật. Đối với hợp đồng theo vụ việc thì người sử dụng lao động muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải báo trước 3 ngày.

               Theo Khoản 1 Điều 41 Bộ Luật Lao động: "Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm việc và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày người lao động không được làm việc. Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường tương ứng với tiền lương trong những ngày không được làm việc, người lao động cũng được trợ cấp theo quy định tại khoản 1 Điều 42 của Bộ luật này". 
              Bạn có thể kiện tại tòa án, nhưng trường hợp này, bạn nên thương lương với công ty để được bồi thường hợp lý theo quy định của pháp luật. Bạn có thể đòi bồi thường tiền lương tương ứng ngày không được làm việc và về quy định thời hạn báo trước theo khoản 4 Điều 41 BLLĐ "Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước".
             Trân trọng !!!

     

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com