Công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #287930 24/09/2013

    vanngotuong

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

    Tôi làm việc cho công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài được gần 7 năm. Do yêu cầu từ tập đoàn phải cắt giảm 50% nhân sự, trong số đó có tôi. Hợp đồng lao động của tôi là loại hợp đồng không xác định thời hạn. Tôi không rõ trường hợp công ty đột nhiên chấm dứt hợp đồng như vậy có vi phạm luật hay không. Nếu cắt giảm như vậy thì công ty có nghĩa vụ bồi thường hợp đồng cho tôi như thế nào ?.

     
    8176 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288232   25/09/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trong trường hợp do khó khăn buộc thu hẹp sản xuất DN có quyền cắt giảm lao động, đào tạo lại hoặc bồi thường cho người LĐ chấm dứt HĐ. 

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #288642   27/09/2013

    vanngotuong
    vanngotuong

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động (NLĐ) bị công ty cho nghỉ việc vậy được bồi thường như thế nào vậy?. Theo tôi biết nếu Cty ký HĐ ko xác định thời hạn thì phải báo trước ít nhất 45 ngày, trường hợp Cty vi phạm thời hạn báo trước thì NLĐ có được bồi thường không ?

    Tôi xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #288967   30/09/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #289191   01/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Trường hợp của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

    Nếu do nhu cầu sản xuất kinh doanh mà NSDLĐ có nhu cầu thu hẹp sản xuất kinh doanh thì có thể đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với NLĐ. Tuy nhiên không phải cứ có quyết định thu hẹp là có thể cắt giảm nhân lực ngay được, pháp luật quy định rõ trình tự, thủ tục trong vấn đề này, cụ thể: Bên NSDLĐ phải có phương án sử dụng lao động (cắt giảm bao nhiêu, giữ lại bao nhiêu, nguyên nhân...) Công Đoàn cơ sở thông qua rồi trình lên cơ quan quản lý lao động cấp huyện, sau khi được duyệt phương án rồi phải thông báo trước với người lao động trường hợp của bạn là 45 ngày. Về các chế độ thì bạn được hưởng trợ cấp mất việc (12 tháng làm việc = 1 tháng tiền lương, thấp nhất là 2 tháng) (giai đoạn trước khi cty tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho bạn, còn sau thì bạn hưởng bên BH thất nghiệp). Nếu đơn phương chấm dứt trái pháp luật bạn được quyền khởi kiện, đòi bồi thường. Bạn được hưởng các quyền lợi của trường hợp ĐP trái luật.

    Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ tổng đài 1900 6202 để được giải đáp miến phí

    Công Ty Luật Thành Đạt

    Website: luatthanhdat.net     Email: luatthanhdat.hn@gmail.com

     

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ