Công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ không hỗ trợ gì có đúng luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #549697 23/06/2020

    Công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ không hỗ trợ gì có đúng luật không?

    Tôi ký hợp đồng lao động 6 tháng, đã làm được 4 tháng. Tự nhiên công ty cho nghỉ việc vì lý do kinh tế khó khăn và chỉ báo trước 1 ngày, nói miệng và không có quyết định chấm dứt hợp đồng và bất kỳ khoản hỗ trợ nào. Trong trường hợp này tôi phải làm sao, có thể đi kiện được ko, thủ tục như thế nào và cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết, thời gian giải quyết bao lâu? Xin cảm ơn luật sư tư vấn.

     
    345 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DICRESCO vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550114   27/06/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14478)
    Số điểm: 100294
    Cảm ơn: 3313
    Được cảm ơn 5125 lần
    SMod

    Trường hợp của bạn chắc được trợ cấp covid của chính phủ đó.

    Về khía cạnh khác, HĐ của bạn cũng chỉ còn gần 2 tháng nữa, nếu không bị cho nghỉ thì sau 2 tháng nữa cũng phải nghỉ thôi. Không cần quá lăn tăn về việc bị cho nghỉ mà hãy dành thời gian kiếm công việc khác đi.

     
    Báo quản trị |  
  • #550692   30/06/2020

    DICRESCO viết:

    Tôi ký hợp đồng lao động 6 tháng, đã làm được 4 tháng. Tự nhiên công ty cho nghỉ việc vì lý do kinh tế khó khăn và chỉ báo trước 1 ngày, nói miệng và không có quyết định chấm dứt hợp đồng và bất kỳ khoản hỗ trợ nào. Trong trường hợp này tôi phải làm sao, có thể đi kiện được ko, thủ tục như thế nào và cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết, thời gian giải quyết bao lâu? Xin cảm ơn luật sư tư vấn.

    Đây không phải là đơn phương chấm dứt hợp đồng mà là một trường hợp đặc thù theo quy định tại Điều 44 Bộ luật lao động 2012. Khi đó công ty phải chi trả trợ cấp mất việc làm tương ứng với thời gian không có đóng bảo hiểm thất nghiệp. Trường hợp đóng đủ cả rồi thì thôi chứ công ty không có nghĩa vụ chi trả gì thêm.

     
    Báo quản trị |