DanLuat 2015

Công ty đền hợp đồng cho tôi thế nào khi thôi việc vì giảm biên chế

Chủ đề   RSS   
  • #135771 30/09/2011

    huyus

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty đền hợp đồng cho tôi thế nào khi thôi việc vì giảm biên chế

      Thưa Luật Sư

               Hiện nay tôi đang làm việc trong công ty TNHH Liên DoanhPhú Mỹ Hưng được 5 năm.Nếu công ty giảm biên chế mà buộc tôi thôi việc thì công sẽ đền hợp cho tôi như thế nào.Công việc tôi đang làm là Bảo Vệ cho công ty PMH Q7.Kính mong Luật sư giúp dùm.Cảm ơn.
     
    2834 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyus vì bài viết hữu ích
    thang22181 (14/10/2011)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #139587   13/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định của luật lao động liên quan đến trường hợp của bạn nhé

    Điều 17.

    1- Trong trường hợp do thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ mà người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên bị mất việc làm, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm đào tạo lại họ để tiếp tục sử dụng vào những chỗ làm việc mới; nếu không thể giải quyết được việc làm mới, phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm, cứ mỗi năm làm việc trả một tháng lương, nhưng thấp nhất cũng bằng hai tháng lương.


    Nói thêm rằng thời gian làm việc từ 01/01/2009 trở về đây không được tính để trả trợ cấp mất việc làm, thay vào đó thì NLĐ sẽ được nhận bảo hiểm thất nghiệp.
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thang22181 (14/10/2011) huyus (18/10/2011)
  • #139589   13/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào anh!

    Điều 17

    1- Trong trường hợp do thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ mà người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên bị mất việc làm, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm đào tạo lại họ để tiếp tục sử dụng vào những chỗ làm việc mới; nếu không thể giải quyết được việc làm mới, phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm, cứ mỗi năm làm việc trả một tháng lương, nhưng thấp nhất cũng bằng hai tháng lương.

    Nếu Công ty chấm dứt hợp đồng đúng quy định thì không phải bồi thường.
    Về mức trợ cấp mất việc làm, cách tính phức tạp lắm. Anh đọc39/2003/ND-CP để được rõ.

    Chúc anh may mắn!

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 13/10/2011 07:56:44 CH

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    huyus (18/10/2011) thang22181 (14/10/2011)

0 Thành viên đang online
-